ചൊവ്വ റോവർ പാറകൾക്കിടയിൽ തിളങ്ങുന്ന ഫോയിൽ കഷണം കണ്ടെത്തി

വാഷിംഗ്ടൺ: ചുവന്ന ഗ്രഹത്തിലെ രണ്ട് പാറകൾക്കിടയിൽ കുടുങ്ങിയ പാക്കറ്റോ ഫോയിലോ പോലെയുള്ള തിളങ്ങുന്ന വെള്ളി വസ്തു നാസയുടെ മാർസ് പെർസെവറൻസ് റോവർ കണ്ടെത്തി. ജൂൺ 13-ന് റോവറിന്റെ ഇടത് Mastcam-Z ക്യാമറ പകർത്തിയ ചിത്രം, 2021 ഫെബ്രുവരിയിൽ ടച്ച്‌ഡൗൺ സമയത്ത് റോബോട്ടിക് ക്രാഫ്റ്റ് ഉപേക്ഷിച്ച അവശിഷ്ടങ്ങളുടെ ഒരു ഭാഗം പോലെ കാണപ്പെടുന്നു.

പെർസിവറൻസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, “തിളങ്ങുന്ന ഫോയിൽ ഒരു തെർമൽ ബ്ലാങ്കറ്റിന്റെ ഭാഗമാണ് – താപനില നിയന്ത്രിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു മെറ്റീരിയൽ”. “ടീം അപ്രതീക്ഷിതമായ എന്തോ ഒന്ന് കണ്ടെത്തി: 2021 ലെ ലാൻഡിംഗ് ദിവസം എന്നെ ഇറക്കിവിട്ട റോക്കറ്റിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ജെറ്റ് പായ്ക്ക് എന്റെ ഇറക്കത്തിൽ നിന്ന് വന്നതാകാമെന്ന് അവർ കരുതുന്ന ഒരു താപ പുതപ്പാണിത്,” പെർസെവറൻസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ട്വിറ്ററില്‍ പങ്കിട്ടു.

എന്നാൽ, റോവർ ഇറക്കിയ റോക്കറ്റ് തിളങ്ങുന്ന ഫോയിൽ കണ്ടെത്തിയ ഭാഗത്ത് നിന്ന് രണ്ട് കിലോമീറ്റർ അകലെയാണ് താഴേക്ക് പതിച്ചതെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു. എങ്ങനെയാണ് മെറ്റീരിയൽ അവിടെ വന്നിറങ്ങിയതെന്നോ ചൊവ്വയുടെ കാറ്റിൽ പറന്നു പോയോ എന്നോ വ്യക്തമല്ലെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

അവരുടെ ട്വീറ്റിൽ, പെർസിവറൻസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ തെർമൽ ബ്ലാങ്കറ്റുകൾ നിർമ്മിക്കുന്ന ആളുകളെ “സ്പേസ്ക്രാഫ്റ്റ് ഡ്രസ്മേക്കർമാർ” എന്നാണ് വിളിക്കുന്നത്. “അവരെ ബഹിരാകാശവാഹന വസ്ത്രനിർമ്മാതാക്കളായി കരുതുക. തയ്യൽ മെഷീനുകളും മറ്റ് ഉപകരണങ്ങളും ഉപയോഗിച്ച് ഈ അദ്വിതീയ സാമഗ്രികൾ കൂട്ടിച്ചേർക്കാൻ അവർ പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

” 2021 ഫെബ്രുവരി 18-നാണ് നാസയുടെ പെർസെവറൻസ് റോവർ ചൊവ്വയിൽ സ്പർശിച്ചത്. ചൊവ്വയുടെ ഭൗമശാസ്ത്രവും മുൻകാല കാലാവസ്ഥയും ചിത്രീകരിക്കാനും ചുവന്ന ഗ്രഹത്തിന്റെ മനുഷ്യപര്യവേക്ഷണത്തിന് വഴിയൊരുക്കാനും ചൊവ്വയിലെ പാറയും റെഗോലിത്തും (തകർന്ന പാറയും പൊടിയും) കണ്ടെത്താനും ശേഖരിക്കാനുമുള്ള ആദ്യ ദൗത്യമാണ് ആറ് ചക്രങ്ങളുള്ള പെർസെവറൻസ് റോവർ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്.

 

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment