സുബൈറിന്റെ അറസ്റ്റ്: മാധ്യമ പ്രവർത്തകർക്ക് സ്വതന്ത്രമായി അഭിപ്രായം പറയാൻ അനുവദിക്കണമെന്ന് യുഎൻ വക്താവ്

യുണൈറ്റഡ് നേഷൻസ്: മാധ്യമ പ്രവർത്തകർ എഴുതുന്നതിനും ട്വീറ്റ് ചെയ്യുന്നതിനും പറയുന്നതിനും ജയിലിൽ അടയ്ക്കേണ്ടതില്ല, ആൾട്ട് ന്യൂസ് സഹസ്ഥാപകൻ മുഹമ്മദ് സുബൈറിനെ ഇന്ത്യയിൽ അറസ്റ്റ് ചെയ്ത സംഭവത്തോട് പ്രതികരിച്ച് യുഎൻ മേധാവി അന്റോണിയോ ഗുട്ടെറസിന്റെ വക്താവ് ചൊവ്വാഴ്ച പറഞ്ഞു. ഭീഷണിയില്ലാതെ സ്വതന്ത്രമായി അഭിപ്രായം പ്രകടിപ്പിക്കാൻ അനുവദിക്കുക എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

2018-ൽ പോസ്റ്റ് ചെയ്ത ട്വീറ്റുകളിലൊന്നിലൂടെ മതവികാരം വ്രണപ്പെടുത്തിയെന്നാരോപിച്ച് ആൾട്ട് ന്യൂസ് സഹസ്ഥാപകൻ സുബൈറിനെ ഡൽഹി പോലീസ് തിങ്കളാഴ്ചയാണ് അറസ്റ്റ് ചെയ്തത്. മജിസ്‌ട്രേറ്റിന് മുന്നിൽ ഹാജരാക്കിയ ഇയാളെ ഒരു ദിവസത്തെ പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിൽ വിട്ടു.

മാധ്യമ പ്രവർത്തകൻ സുബൈറിന്റെ അറസ്റ്റിനോട് പ്രതികരിച്ചുകൊണ്ട് സെക്രട്ടറി ജനറലിന്റെ വക്താവ് സ്റ്റെഫാൻ ഡുജാറിക് പറഞ്ഞു: “ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഏത് സ്ഥലത്തും ആളുകളെ സ്വതന്ത്രമായി അഭിപ്രായം പ്രകടിപ്പിക്കാൻ അനുവദിക്കേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമാണ്, മാധ്യമ പ്രവർത്തകർക്ക് സ്വതന്ത്രമായും ആരുടെയും ഭീഷണിയില്ലാതെ സ്വയം പ്രകടിപ്പിക്കാൻ അനുവദിക്കുക.”

സുബൈറിന്റെ അറസ്റ്റിനെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രതിദിന വാർത്താ സമ്മേളനത്തിലെ ചോദ്യത്തിന് മറുപടി പറയുകയായിരുന്നു ദുജാറിക്.

എഴുതിയതിനും ട്വീറ്റ് ചെയ്തതിനും പറഞ്ഞതിനും മാധ്യമ പ്രവർത്തകരെ ജയിലിലടക്കരുത്. ഈ മുറിയിലുൾപ്പെടെ ലോകത്തെവിടെയും അത് പോകുന്നു, സുബൈറിനെ കസ്റ്റഡിയിൽ നിന്ന് മോചിപ്പിക്കാൻ താനും ആവശ്യപ്പെടുന്നുണ്ടോ എന്ന ഒരു മാധ്യമ പ്രവർത്തകന്റെ മറ്റൊരു ചോദ്യത്തിന് മറുപടിയായി ദുജാറിക് പറഞ്ഞു.

2002 ലെ ഗുജറാത്ത് കലാപത്തിൽ “ക്രിമിനൽ ഗൂഢാലോചന, വ്യാജരേഖ ചമയ്ക്കൽ, കോടതിയിൽ തെറ്റായ തെളിവുകൾ നിരത്തൽ” എന്നീ കുറ്റങ്ങൾ ചുമത്തി ഗുജറാത്ത് അധികൃതർ ടീസ്റ്റ സെതൽവാദിനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തതിന് ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് സുബൈറിന്റെ അറസ്റ്റ്.

സാമൂഹിക പ്രവർത്തകയായ സെതൽവാദിന്റെ അറസ്റ്റിലും തടങ്കലിലും യുഎൻ മനുഷ്യാവകാശ ഏജൻസി ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിക്കുകയും അവരെ ഉടൻ മോചിപ്പിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

ക്രൈംബ്രാഞ്ച് ഇൻസ്‌പെക്ടർ ഡിബി ബരാദ് നൽകിയ പരാതിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ അഹമ്മദാബാദ് ക്രൈംബ്രാഞ്ചിൽ എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തതിന് പിന്നാലെ ശനിയാഴ്ച ഉച്ചയോടെ സെതൽവാദിനെ മുംബൈയിലെ ജുഹുവിലെ വീട്ടിൽ നിന്ന് തടഞ്ഞുവച്ചു. ഗുജറാത്ത് പോലീസ് സ്ക്വാഡാണ് അവരെ റോഡ് വഴി അഹമ്മദാബാദിൽ എത്തിച്ചത്.

മുംബൈയിൽ തടഞ്ഞുവെച്ച് ഗുജറാത്തിലേക്ക് മാറ്റി ഒരു ദിവസത്തിന് ശേഷം ഞായറാഴ്ചയാണ് അഹമ്മദാബാദ് ക്രൈംബ്രാഞ്ച് സെതൽവാദിനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തത്.

2002 ലെ ഗുജറാത്ത് കലാപവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് നിരപരാധികളെ കള്ളക്കേസിൽ കുടുക്കാൻ കൃത്രിമ തെളിവുണ്ടാക്കിയ കേസിൽ സാമൂഹ്യ പ്രവർത്തക സെതൽവാദിനെയും മുൻ സംസ്ഥാന പോലീസ് ഡയറക്ടർ ജനറൽ ആർ ബി ശ്രീകുമാറിനെയും അഹമ്മദാബാദിലെ കോടതി ഞായറാഴ്ച ജൂലൈ 2 വരെ പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിൽ വിട്ടു.

കസ്റ്റഡി മരണക്കേസിൽ ജീവപര്യന്തം തടവുശിക്ഷ അനുഭവിച്ച് ബനസ്‌കന്ത ജില്ലയിലെ പാലൻപൂരിലെ ജയിലിൽ കഴിയുന്ന മുൻ ഐപിഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥനും പ്രതിയുമായ സഞ്ജീവ് ഭട്ടിനെ ട്രാൻസ്ഫർ വാറണ്ടിൽ അഹമ്മദാബാദിലേക്ക് കൊണ്ടുവരും.

2002-ലെ ഗുജറാത്ത് കലാപവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് വധശിക്ഷ ലഭിക്കാവുന്ന കുറ്റത്തിന് നിരപരാധികളെ കുടുക്കാനുള്ള ശ്രമത്തോടൊപ്പം വ്യാജ തെളിവുകൾ സൃഷ്ടിക്കാൻ ഗൂഢാലോചന നടത്തി നിയമനടപടി ദുരുപയോഗം ചെയ്‌തെന്നാണ് സെതൽവാദും ശ്രീകുമാറും ഭട്ടും പ്രതികളായത്.

2002 ലെ കലാപക്കേസുകളിൽ അന്നത്തെ മുഖ്യമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്കും മറ്റുള്ളവർക്കും എസ്‌ഐടി നൽകിയ ക്ലീൻ ചിറ്റ് ചോദ്യം ചെയ്തുള്ള ഹർജി സുപ്രീം കോടതി തള്ളിയതിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ ശനിയാഴ്ച സെതൽവാദ്, ശ്രീകുമാർ, ഭട്ട് എന്നിവർക്കെതിരെ എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment