വിമതരുടെ ട്വീറ്റുകൾ ഷെയർ ചെയ്ത സൗദി യുവതിക്ക് 34 വർഷം തടവും 34 വര്‍ഷം യാത്രാ വിലക്കും

റിയാദ്: വിമതരുടെ ട്വിറ്റര്‍ ഷെയയര്‍ ചെയ്തതിന് 34 കാരിയായ സൗദി വനിത സൽമ അൽ-ഷെഹാബിന് 34 വർഷത്തെ തടവ് ശിക്ഷ വിധിച്ചു.

യുകെയിലെ ലീഡ്‌സ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ പിഎച്ച്‌ഡി വിദ്യാർത്ഥിനിയും രണ്ട് കുട്ടികളുടെ അമ്മയുമായ സൽമ അൽ-ഷെഹാബിനെ സൗദി അറേബ്യയിൽ അവധിക്കാലം ആഘോഷിക്കുന്നതിനിടെയാണ് അധികൃതർ അറസ്റ്റ് ചെയ്തത്. സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കും ആക്ടിവിസ്റ്റുകളുമായുള്ള ഐക്യദാർഢ്യത്തിനും പിന്തുണ നൽകുന്ന സോഷ്യൽ മീഡിയ ആക്ടിവിസം കാരണമാണ് അവർ അറസ്റ്റു ചെയ്യപ്പെട്ടത്. 2021 ജനുവരി 15 നായിരുന്നു അറസ്റ്റ്.

രാജ്യത്തിലെ രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരെ മോചിപ്പിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് പ്രവാസത്തിൽ കഴിയുന്ന സൗദി വിമതരുടെ ട്വീറ്റുകൾ സൽമ ചിലപ്പോൾ റീട്വീറ്റ് ചെയ്തിരുന്നു. സ്ത്രീകൾക്ക് വാഹനമോടിക്കാനുള്ള അവകാശത്തെ പിന്തുണച്ചതിന് തടവിലാക്കപ്പെടുകയും പീഡിപ്പിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്ത പ്രമുഖ സൗദി ആക്ടിവിസ്റ്റായ ലൗജൈൻ അൽ-ഹത്‌ലൂലിനെ അവർ പിന്തുണച്ചിരുന്നു.

സൽമ അൽ-ഷെഹാബിനെ പ്രത്യേക തീവ്രവാദ കോടതി ആദ്യം മൂന്ന് വർഷത്തെ തടവിന് ശിക്ഷിച്ചിരുന്നു.

2022 ഓഗസ്റ്റ് 15 തിങ്കളാഴ്ച, പ്രത്യേക ക്രിമിനൽ കോടതി സൽമ അൽ-ഷെഹാബിന് 34 വർഷത്തെ തടവും തുടർന്ന് 34 വർഷത്തെ യാത്രാ വിലക്കും രാജ്യത്തിന്റെ തീവ്രവാദ വിരുദ്ധ, സൈബർ ക്രൈം നിയമങ്ങളുടെ വിവിധ വകുപ്പുകൾ പ്രകാരം ശിക്ഷിച്ചു.

മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, ഒരു അപ്പീലിൽ, സൽമ തന്റെ യഥാർത്ഥ പേര് സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ ഉപയോഗിച്ചുവെന്നും സമാധാനപരമായ പശ്ചാത്തലമുള്ളയാളാണെന്നും മക്കളുടെ ചിത്രങ്ങൾ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും താരതമ്യേന ചെറിയ ഫോളോവേഴ്‌സ് ഉണ്ടെന്നും സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

വാഷിംഗ്ടൺ ആസ്ഥാനമായുള്ള ഒരു നോൺ പ്രോഫിറ്റ് ഓർഗനൈസേഷനായ ഫ്രീഡം ഇനിഷ്യേറ്റീവ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, സൗദി അറേബ്യയിലെ ഒരു വനിതാ അവകാശ പ്രവർത്തകയ്‌ക്കെതിരെ പരസ്യമായി പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ട ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ ശിക്ഷയാണിത്.

സമീപ വർഷങ്ങളിൽ സൗദി സർക്കാർ കുറഞ്ഞത് 116 സ്ത്രീകളെയെങ്കിലും അറസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, അവരിൽ 60 പേർ ഇപ്പോഴും തടങ്കലിലാണെന്നും യൂറോപ്യൻ സൗദി ഓർഗനൈസേഷൻ ഫോർ ഹ്യൂമൻ റൈറ്റ്സ് (ESOHR) അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

https://twitter.com/ESOHumanRightsE/status/1559468028827504645?ref_src=twsrc%5Etfw%7Ctwcamp%5Etweetembed%7Ctwterm%5E1559468028827504645%7Ctwgr%5Eea4f0bf8f2fa4dd75e11f930019decfb0372c7d9%7Ctwcon%5Es1_&ref_url=https%3A%2F%2Fwww.siasat.com%2Fsaudi-woman-sent-to-34-yrs-jail-for-sharing-dissidents-tweets-2392399%2F

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment