സിഎഎ ചോദ്യം ചെയ്യുന്ന ഹർജികൾ സെപ്റ്റംബർ 12ന് സുപ്രീം കോടതി പരിഗണിക്കും

ന്യൂഡൽഹി: 2019 ലെ പൗരത്വ (ഭേദഗതി) നിയമത്തെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്ന ഒരു കൂട്ടം ഹർജികൾ സെപ്റ്റംബർ 12 ന് സുപ്രീം കോടതി പരിഗണിക്കും. ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് യു യു ലളിതിന്റെയും ജസ്റ്റിസ് എസ് രവീന്ദ്ര ഭട്ടിന്റെയും ബെഞ്ച് സിഎഎയെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്ന 220 ഹർജികളെങ്കിലും പരിഗണിക്കും.

സി‌എ‌എയ്‌ക്കെതിരായ ഹർജികൾ ആദ്യം സുപ്രീം കോടതിയിൽ വാദം കേൾക്കുന്നത് 2019 ഡിസംബർ 18 നാണ്. ഇത് അവസാനമായി വാദം കേട്ടത് 2021 ജൂൺ 15 നാണ്. സി‌എ‌എ 2019 ഡിസംബർ 11 ന് പാർലമെന്റ് പാസാക്കി, അതിനുശേഷം അത് രാജ്യത്തുടനീളം പ്രതിഷേധങ്ങൾ നേരിട്ടു.

CAA 2020 ജനുവരി 10 മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നു. കേരളം ആസ്ഥാനമായുള്ള ഇന്ത്യൻ യൂണിയൻ മുസ്ലിം ലീഗ് (IUML), തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് എംപി മഹുവ മൊയ്ത്ര, കോൺഗ്രസ് നേതാവും മുൻ കേന്ദ്രമന്ത്രിയുമായ ജയറാം രമേഷ്, ഓൾ ഇന്ത്യ മജ്‌ലിസ്-ഇ-ഇത്തേഹാദുൽ മുസ്ലിമീൻ (എഐഎംഐഎം) നേതാവ് അസദുദ്ദീൻ ഒവൈസി, കോൺഗ്രസ് നേതാവ് ദേബബ്രത സൈകിയ, എൻ‌ജി‌ഒകളായ റിഹായ് മഞ്ച്, സിറ്റിസൺസ് എഗെയ്ൻസ്റ്റ് ഹേറ്റ്, അസം അഡ്വക്കേറ്റ്‌സ് അസോസിയേഷൻ, നിയമവിദ്യാർത്ഥികൾ തുടങ്ങി നിരവധി പേർ നിയമത്തെ ചോദ്യം ചെയ്ത് സുപ്രീം കോടതിയിൽ ഹർജി നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

2020-ൽ, സിഎഎയെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്ന ആദ്യ സംസ്ഥാനമായി കേരള സർക്കാരും സുപ്രീം കോടതിയിൽ ഒരു കേസ് ഫയൽ ചെയ്തു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ, ബംഗ്ലാദേശ്, പാക്കിസ്താന്‍ എന്നിവിടങ്ങളിലെ മതപീഡനത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെട്ട് 2014 ഡിസംബർ 31-നോ അതിനുമുമ്പോ ഇന്ത്യയിൽ അഭയം പ്രാപിച്ച ഹിന്ദുക്കൾ, സിഖ്, ബുദ്ധ, ജൈന, പാഴ്സി, ക്രിസ്ത്യൻ എന്നിവർക്ക് പൗരത്വം നൽകുന്ന പ്രക്രിയ അതിവേഗം നിരീക്ഷിക്കുന്നതാണ് നിയമം.

സുപ്രീം കോടതി നേരത്തെ കേന്ദ്രത്തിന് നോട്ടീസ് നൽകുകയും കേന്ദ്രത്തിന്റെ വാദം കേൾക്കാതെ നിയമം സ്റ്റേ ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ഇടക്കാല ഉത്തരവ് പാസാക്കാൻ വിസമ്മതിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു. 2020 മാർച്ചിൽ, സിഎഎ നിയമം “നല്ല നിയമനിർമ്മാണമാണ്” എന്ന് പറഞ്ഞുകൊണ്ട് കേന്ദ്രം സുപ്രീം കോടതിയിൽ സത്യവാങ്മൂലം സമർപ്പിച്ചു. “ഇത് ഒരു ഇന്ത്യൻ പൗരന്റെയും “നിയമപരമോ ജനാധിപത്യപരമോ മതേതരമോ ആയ അവകാശങ്ങളെ” ബാധിക്കില്ല എന്നും കേന്ദ്രം ബോധിപ്പിച്ചു.

സി‌എ‌എ ഒരു മൗലികാവകാശത്തെയും ലംഘിക്കുന്നില്ല, നിയമനിർമ്മാണത്തെ നിയമപരമാണെന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുന്നതിനിടയിൽ കേന്ദ്രം പറഞ്ഞു. ഇത് ഭരണഘടനാപരമായ ധാർമ്മികതയെ ലംഘിക്കുന്ന പ്രശ്നമില്ലെന്നും വാദിച്ചു. പാക്കിസ്താന്‍, ബംഗ്ലാദേശ്, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള അമുസ്‌ലിം കുടിയേറ്റക്കാർക്ക് പൗരത്വം നൽകുന്നത് ഉദാരമാക്കുകയും വേഗത്തിലാക്കുകയും ചെയ്യുന്ന നിയമം മതപരമായ വിവേചനത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നുവെന്ന് ഹർജിക്കാര്‍ വാദിച്ചു.

മതേതരത്വത്തിന്റെ ലംഘനം, ആർട്ടിക്കിൾ 21 (ജീവിക്കാനുള്ള അവകാശം), 15 (മതം, വംശം, ജാതി, ലിംഗം അല്ലെങ്കിൽ ജനനസ്ഥലം എന്നിവയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ വിവേചനം തടയൽ), 19 (അവകാശം) എന്നിവ ഉൾപ്പെടെ മറ്റ് നിരവധി കാരണങ്ങളാൽ ഭേദഗതികൾ വെല്ലുവിളിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. അതുപോലെ പൗരത്വവും ഭരണഘടനാപരമായ ധാർമ്മികതയും സംബന്ധിച്ച വ്യവസ്ഥകളും.

ഈ നിയമം ഭരണഘടന വിഭാവനം ചെയ്യുന്ന അടിസ്ഥാന മൗലികാവകാശങ്ങൾക്ക് മേലുള്ള കടന്നുകയറ്റമാണെന്നും “സമത്വങ്ങളെ അസമമായി” പരിഗണിക്കുന്നുവെന്നും കോൺഗ്രസ് നേതാവ് ജയറാം രമേശ് സമർപ്പിച്ച ഹർജിയിൽ പറയുന്നു.

2019 ലെ നിയമം 1955 ലെ പൗരത്വ നിയമത്തിൽ ഭേദഗതി വരുത്തി, അനധികൃത കുടിയേറ്റക്കാർ (എ) ഹിന്ദു, സിഖ്, ബുദ്ധ, ജൈന, പാഴ്‌സി അല്ലെങ്കിൽ ക്രിസ്ത്യൻ സമുദായങ്ങളിൽ പെട്ടവരും (ബി) അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ, ബംഗ്ലാദേശ്, പാകിസ്ഥാൻ എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ളവരുമാണെങ്കിൽ അവരെ പൗരത്വത്തിന് യോഗ്യരാക്കുന്നു.

2014 ഡിസംബർ 31-നോ അതിനുമുമ്പോ ഇന്ത്യയിൽ പ്രവേശിച്ച കുടിയേറ്റക്കാർക്ക് മാത്രമേ ഇത് ബാധകമാകൂ. ഭേദഗതി പ്രകാരം വടക്കുകിഴക്കൻ പ്രദേശങ്ങളിലെ ചില പ്രദേശങ്ങളെ ഈ വ്യവസ്ഥയിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News