എലിസബത്ത് രാജ്ഞിയുടെ സംസ്‌കാര ചടങ്ങുകൾക്കായി ലോക നേതാക്കൾ ലണ്ടനിലേക്ക്

ലണ്ടൻ: ആയിരക്കണക്കിന് പോലീസും നൂറുകണക്കിന് സൈനികരും ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ സൈന്യവും ഞായറാഴ്ച എലിസബത്ത് രാജ്ഞിയുടെ സംസ്‌കാര ചടങ്ങുകൾക്ക് അന്തിമ ഒരുക്കങ്ങൾ നടത്തി – ദേശീയ വിലാപത്തിന്റെ ഗംഭീരമായ പ്രദർശനം ലോക നേതാക്കളുടെ ഏറ്റവും വലിയ സമ്മേളന വേദിയാകും.

യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനും മറ്റ് പ്രമുഖരും ശവസംസ്കാര ചടങ്ങിനായി ലണ്ടനിലെത്തി. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 500 ഓളം രാജകുടുംബങ്ങളെയും രാഷ്ട്രത്തലവന്മാരെയും സർക്കാർ തലവന്മാരെയും ക്ഷണിച്ചിട്ടുണ്ട്.

രാജ്ഞിയുടെ ശവപ്പെട്ടി പാർലമെന്റിന്റെ വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ ഹാളിൽ പ്രദര്‍ശിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നതിനാല്‍, രാത്രിയിലെ തണുപ്പിനെയും മണിക്കൂറുകളുടെ കാത്തിരിപ്പിനെയും അതിജീവിച്ച് ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകൾ അവസാനമായി ഒരു നോക്കു കാണാന്‍ 24 മണിക്കൂറുകളോളം ക്യൂവില്‍ നില്‍ക്കുകയാണ്. സിംഹാസനത്തിന്റെ അനന്തരാവകാശിയായ വില്യം രാജകുമാരന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ രാജ്ഞിയുടെ എട്ട് പേരക്കുട്ടികൾ ശവപ്പെട്ടിക്ക് ചുറ്റും വലയം ചെയ്യുകയും ശനിയാഴ്ച വൈകുന്നേരം നിശ്ശബ്ദമായ ജാഗ്രതയിൽ തല കുനിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഞായറാഴ്‌ചയ്‌ക്ക് ശേഷം മൈലുകളോളം നീണ്ട ക്യൂ പുതിയതായി വരുന്നവർക്കായി അടച്ചിടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അതിനാൽ വരിയിലുള്ള എല്ലാവർക്കും തിങ്കളാഴ്ച രാവിലെ മുമ്പ് ശവപ്പെട്ടിക്ക് മുന്‍പില്‍ എത്താന്‍ കഴിയുമെന്ന കണക്കുകൂട്ടലാണ്.

70 വർഷത്തെ രാജ്ഞി പദം അലങ്കരിച്ച ശേഷം സെപ്റ്റംബർ 8 ന് 96 ആം വയസ്സിൽ അന്തരിച്ച രാജ്ഞിയെ സ്മരിക്കാൻ യുകെയിലുടനീളമുള്ള ആളുകൾ ഞായറാഴ്ച വൈകുന്നേരം രാജ്യവ്യാപകമായി ഒരു മിനിറ്റ് നിശബ്ദത പാലിക്കും. തിങ്കളാഴ്ച പൊതു അവധിയായി പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. ശവസംസ്കാരം വലിയ ടെലിവിഷൻ സ്ക്രീനില്‍ സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്യുകയും രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള പാർക്കുകളിലും പൊതു ഇടങ്ങളിലും സ്ഥാപിക്കുകയും ചെയ്യും.

ലണ്ടന്റെ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഏകദിന പോലീസ് ഓപ്പറേഷന്റെ ഭാഗമായി രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ആയിരക്കണക്കിന് പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഡ്യൂട്ടിയിൽ ഉണ്ടാകും.

തിങ്കളാഴ്ച വൈകുന്നേരം ഒരു സ്വകാര്യ കുടുംബ ചടങ്ങിൽ രാജ്ഞിയുടെ അന്ത്യവിശ്രമം കൊള്ളുന്ന വിൻഡ്‌സർ കാസിലിന് സമീപം ഞായറാഴ്ചയും ജനക്കൂട്ടം തടിച്ചുകൂടി.

പാർലമെന്റിന്റെ വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ ഹാളിലേക്ക് ആളുകളുടെ വേലിയേറ്റം തുടർന്നു. ബുധനാഴ്ച പൊതുജനങ്ങളെ ആദ്യമായി പ്രവേശിപ്പിച്ചതിനുശേഷം വിലപിക്കുന്നവരുടെ എണ്ണം ക്രമാനുഗതമായി വർദ്ധിച്ചു. തെംസ് നദിക്കരയിലും നഗരത്തിന്റെ തെക്കുകിഴക്കുള്ള സൗത്ത്വാർക്ക് പാർക്കിലും കുറഞ്ഞത് അഞ്ച് മൈൽ (എട്ട് കിലോമീറ്റർ) വരെ നീളുന്ന ഒരു ക്യൂ രൂപം കൊണ്ടു.

അവരുടെ ക്ഷമയെ മാനിച്ചുകൊണ്ട്, ചാൾസും വില്യമും ശനിയാഴ്ച അപ്രഖ്യാപിത സന്ദർശനം നടത്തി, ക്യൂവില്‍ നില്‍ക്കുന്ന ആളുകളെ അഭിവാദ്യം ചെയ്യുകയും കൈ കുലുക്കുകയും ലാംബെത്ത് ബ്രിഡ്ജിനടുത്തുള്ള ക്യൂവിൽ വിലപിക്കുന്നവർക്ക് നന്ദി പറയുകയും ചെയ്തു.

പിന്നീട്, രാജ്ഞിയുടെ പേരക്കുട്ടികളെല്ലാം ശവപ്പെട്ടിക്കരികിൽ നിന്നു. ചാൾസിന്റെ മക്കളായ വില്യം, ഹാരി രാജകുമാരൻ, ആൻ രാജകുമാരിയുടെ മക്കളായ സാറ ടിൻഡാൽ, പീറ്റർ ഫിലിപ്സ് എന്നിവരും ചേർന്നു; ആൻഡ്രൂ രാജകുമാരന്റെ പെൺമക്കൾ, ബിയാട്രിസ് രാജകുമാരിയും യൂജെനി രാജകുമാരിയും; എഡ്വേർഡ് രാജകുമാരന്റെ രണ്ട് മക്കളും – ലേഡി ലൂയിസ് വിൻഡ്‌സർ, ജെയിംസ്, വിസ്കൗണ്ട് സെവേൺ.

വില്യം ശവപ്പെട്ടിയുടെ തല ഭാഗത്തും ഹാരി കാല്‍ ഭാഗത്തും തല കുനിച്ചു നിന്നു. സൈനിക വിദഗ്ധരായ രണ്ട് രാജകുമാരന്മാരും യൂണിഫോമിലായിരുന്നു.

ബ്രിട്ടീഷ് ആർമി ഓഫീസറായി അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ സേവനമനുഷ്ഠിച്ച ഹാരി, രാജകുടുംബത്തിൽ ജോലി ചെയ്യുന്ന അംഗമല്ലാത്തതിനാൽ ആഴ്ചയുടെ തുടക്കത്തിൽ സിവിലിയൻ വസ്ത്രം ധരിച്ചിരുന്നു. അദ്ദേഹവും ഭാര്യ മേഗനും രാജകീയ ചുമതലകൾ ഉപേക്ഷിച്ച് 2020-ൽ അമേരിക്കയിലേക്ക് താമസം മാറി. എന്നാല്‍, വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ ഹാളിൽ നടന്ന വിജിലിൽ വില്യമും ഹാരിയും സൈനിക യൂണിഫോം ധരിക്കാൻ രാജാവ് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ജാഗ്രതയ്ക്ക് മുമ്പ്, രാജകുമാരിമാരായ ബിയാട്രീസും യൂജെനിയും അവരുടെ “പ്രിയപ്പെട്ട മുത്തശ്ശിയെ” പ്രശംസിച്ചുകൊണ്ട് ഒരു പ്രസ്താവന ഇറക്കി.

“പലരെയും പോലെ ഞങ്ങൾ, നിങ്ങൾ എന്നേക്കും ഇവിടെ ഉണ്ടായിരിക്കുമെന്ന് കരുതി. ഞങ്ങൾ എല്ലാവരും നിങ്ങളെ വല്ലാതെ മിസ്സ് ചെയ്യുന്നു. നിങ്ങളായിരുന്നു ഞങ്ങളുടെ വഴികാട്ടി, നിങ്ങളുടെ സ്നേഹനിർഭരമായ കൈ ഞങ്ങളെ ഈ ലോകത്തിലൂടെ നയിക്കുന്നു. നിങ്ങൾ ഞങ്ങളെ വളരെയധികം പഠിപ്പിച്ചു, ആ പാഠങ്ങളും ഓർമ്മകളും ഞങ്ങൾ എന്നേക്കും കാത്തുസൂക്ഷിക്കും,” സഹോദരിമാർ എഴുതി.

രാജ്ഞിയുടെ നാല് മക്കളായ ചാൾസ്, ആൻ രാജകുമാരി, ആൻഡ്രൂ രാജകുമാരൻ, എഡ്വേർഡ് രാജകുമാരൻ എന്നിവർ വെള്ളിയാഴ്ച ശവപ്പെട്ടിക്ക് ചുറ്റും സമാനമായ ജാഗ്രത പുലർത്തി.

തിങ്കളാഴ്ച പുലർച്ചെ ശവസംസ്കാര ചടങ്ങുകൾക്കായി രാജ്ഞിയുടെ ശവപ്പെട്ടി അടുത്തുള്ള വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ ആബിയിലേക്ക് മാറ്റും. ബ്രിട്ടനിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ കാലം ഭരിച്ച രാജ്ഞിക്കു വേണ്ടിയുള്ള 10 ദിവസത്തെ ദേശീയ ദുഃഖാചരണത്തിന്റെ സമാപനം.

തിങ്കളാഴ്ച ആബിയിലെ സര്‍‌വ്വീസിനു ശേഷം ശവപ്പെട്ടി ലണ്ടന്റെ ചരിത്രഹൃദയത്തിലൂടെ കൊണ്ടുപോകും. പിന്നീട് അത് ഒരു ശവവാഹനത്തിൽ വിൻഡ്‌സറിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകും, ​​അവിടെ രാജ്ഞിയുടെ കഴിഞ്ഞ വർഷം മരിച്ച ഭർത്താവ് ഫിലിപ്പ് രാജകുമാരനോടൊപ്പം സംസ്‌കരിക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News