സ്ത്രീകളുടെ സാന്നിധ്യം കണക്കിലെടുത്ത് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ഐപിഎൽ 2020 പ്രക്ഷേപണം താലിബാൻ നിരോധിച്ചു

കാബൂള്‍: താലിബാൻ ഭരിക്കുന്ന അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സ്റ്റേഡിയങ്ങളിൽ “സ്ത്രീ പ്രേക്ഷകരും കാണികളും” സാന്നിധ്യമുള്ളതിനാൽ രാജ്യത്ത് ഏറെ പ്രചാരമുള്ള ഇന്ത്യൻ പ്രീമിയർ ലീഗ് (ഐപിഎൽ) പ്രക്ഷേപണം നിരോധിച്ചു. കഴിഞ്ഞ മാസം താലിബാൻ സംഘർഷം നിറഞ്ഞ രാജ്യം ഏറ്റെടുത്തതു മുതൽ, അന്താരാഷ്ട്ര കായിക സമൂഹം കായികരംഗത്ത് പങ്കെടുക്കുന്ന സ്ത്രീകളെക്കുറിച്ചുള്ള മൗലികവാദ ഗ്രൂപ്പിന്റെ നിലപാടിനെക്കുറിച്ച് ആശങ്കാകുലരാണ്. ഐപിഎൽ മത്സരങ്ങളുടെ തത്സമയ സംപ്രേഷണം നിരോധിച്ചതായി മുൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ക്രിക്കറ്റ് ബോർഡ് (എസിബി) മീഡിയ മാനേജരും പത്രപ്രവർത്തകനുമായ എം ഇബ്രാഹിം മൊമണ്ട് പറഞ്ഞു.

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ദേശീയ (ടിവി) പതിവ് പോലെ @IPL പ്രക്ഷേപണം ചെയ്യില്ല, കാരണം ഇസ്ലാം വിരുദ്ധ ഉള്ളടക്കങ്ങൾ, പെൺകുട്ടികളുടെ നൃത്തം, സ്ത്രീകളുടെ സാന്നിധ്യം (സ്റ്റേഡിയം) എന്നിവ കാരണം ഇന്ന് രാത്രി പുനരാരംഭിച്ച മത്സരങ്ങള്‍ ഇസ്ലാമിക് എമിറേറ്റ്സ് ഓഫ് താലിബാൻ നിരോധിച്ചുവെന്ന് മൊമാണ്ട് ട്വീറ്റ് ചെയ്തിരുന്നു.

തന്റെ ട്വിറ്റർ ഹാൻഡിൽ പ്രകാരം പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ വക്താവായും സേവനമനുഷ്ഠിച്ച മറ്റൊരു പത്രപ്രവർത്തകൻ ഫവാദ് അമൻ എഴുതി, “പരിഹാസ്യമാണ്: അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ഇന്ത്യൻ പ്രീമിയർ ലീഗ് (ഐപിഎൽ) പ്രക്ഷേപണം ചെയ്യുന്നത് താലിബാൻ നിരോധിച്ചു. പെൺകുട്ടികളുടെ നൃത്തവും സ്റ്റേഡിയങ്ങളിൽ സ്ത്രീ പ്രേക്ഷകരും കാണികളും ഉള്ളതിനാൽ ഇന്ത്യൻ ക്രിക്കറ്റ് ലീഗ് പ്രക്ഷേപണം ചെയ്യരുതെന്ന് അഫ്ഗാന്‍ മാധ്യമങ്ങള്‍ക്ക് താലിബാന്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി.”

റാഷിദ് ഖാൻ, മുഹമ്മദ് നബി, മുജീബ് ഉർ റഹ്മാൻ തുടങ്ങിയ മുൻനിര അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ക്രിക്കറ്റ് താരങ്ങൾ ഐപിഎൽ 2021 ൽ പങ്കെടുക്കുന്നുണ്ട്.

ഐപിഎല്ലിന്റെ രണ്ടാം ഘട്ടം ഞായറാഴ്ച യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്സിൽ പുനരാരംഭിച്ചു. ചെന്നൈ സൂപ്പർ കിംഗ്സും നിലവിലെ ചാമ്പ്യന്മാരായ മുംബൈ ഇന്ത്യൻസും തമ്മിലുള്ള മത്സരത്തോടെയാണ് ആരംഭം. ഒരു മാധ്യമ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ പുതിയ കായിക മേധാവി കഴിഞ്ഞയാഴ്ച താലിബാൻ 400 കായിക മത്സരങ്ങൾ അനുവദിക്കുമെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു – എന്നാൽ സ്ത്രീകളുടെ പങ്കാളിത്തത്തെക്കുറിച്ച് എന്തെങ്കിലും പറയാൻ വിസമ്മതിച്ചു. “ദയവായി സ്ത്രീകളെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ ചോദ്യങ്ങൾ ചോദിക്കരുത്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

1996 മുതൽ 2001 വരെയുള്ള തീവ്രവാദ സംഘടനയുടെ ഭരണകാലത്ത് സ്ത്രീകൾക്ക് കായിക വിനോദവും നിരോധിച്ചിരുന്നു. കഴിഞ്ഞ മാസം രാജ്യം ഏറ്റെടുത്ത ശേഷം, സ്ത്രീ അവകാശങ്ങൾ മാനിക്കപ്പെടുമെന്നും എന്നാൽ ഇസ്ലാമിന്റെ ചട്ടക്കൂടിനുള്ളിൽ തന്നെയായിരിക്കുമെന്നും സംഘം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment