പാക്കിസ്താനുവേണ്ടി ചൈന ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രം നിര്‍മ്മിക്കുന്നു

ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രത്തിന്റെ വികസനവും, സഖ്യകക്ഷിക്കായി കൂടുതൽ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ വിക്ഷേപിക്കുന്നതുൾപ്പെടെ പാക്കിസ്ഥാനുമായുള്ള ബഹിരാകാശ സഹകരണം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള പദ്ധതികൾ ചൈന വെള്ളിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ചന്ദ്രനിലേക്കും ചൊവ്വയിലേക്കും ദൗത്യങ്ങൾ വിജയകരമായി വിക്ഷേപിച്ച ചൈനയുടെ വളർന്നുവരുന്ന ബഹിരാകാശ വ്യവസായത്തിന്റെ ഭാവി വിപുലീകരണ പദ്ധതികൾ വിവരിച്ചുകൊണ്ട് സ്റ്റേറ്റ് കൗൺസിലും, കേന്ദ്ര കാബിനറ്റും പുറത്തിറക്കിയ “ചൈനയുടെ ബഹിരാകാശ പരിപാടി: എ 2021 വീക്ഷണം” എന്ന ധവളപത്രത്തിലാണ് ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുള്ളത്.

പാക്കിസ്താനുവേണ്ടി വാർത്താവിനിമയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും പാക്കിസ്താന്‍ ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രത്തിന്റെ നിർമ്മാണത്തിൽ സഹകരിക്കുന്നതിനും ചൈന മുൻഗണന നൽകുമെന്ന് ധവളപത്രത്തിൽ പറയുന്നു. നിലവിൽ ചൈന സ്വന്തമായി ബഹിരാകാശ നിലയം നിർമ്മിക്കുന്നു, ഈ വർഷത്തോടെ അത് പൂര്‍ണ്ണ സജ്ജമാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

2018-ൽ, പാക്കിസ്താന്റെ ആദ്യത്തെ ഒപ്റ്റിക്കൽ റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് ഉപഗ്രഹമായ PRSS-1, ഒരു ചെറിയ നിരീക്ഷണ ക്രാഫ്റ്റ് PakTES-1A എന്നീ രണ്ട് ഉപഗ്രഹങ്ങൾ വിക്ഷേപിക്കാൻ ചൈന പാക്കിസ്താനെ സഹായിച്ചിരുന്നു. 2019 ൽ, ബഹിരാകാശ പര്യവേഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു കരാറിൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും ഒപ്പു വെച്ച് അടുത്ത സഖ്യകക്ഷികൾ തമ്മിലുള്ള ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്ര സഹകരണത്തിൽ ഒരു പുതിയ ഘട്ടം അടയാളപ്പെടുത്തി.

പാക്കിസ്താന്‍ റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് സാറ്റലൈറ്റ് (പിആർഎസ്എസ്-1), വെനസ്വേലൻ റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് സാറ്റലൈറ്റ് (വിആർഎസ്എസ്-2), സുഡാൻ റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് സാറ്റലൈറ്റ് (എസ്ആർഎസ്എസ്-1), അൾജീരിയൻ കമ്മ്യൂണിക്കേഷൻസ് സാറ്റലൈറ്റ് (Alcomsat-1) എന്നിവയുടെ ഭ്രമണപഥത്തിൽ ചൈന വിതരണം പൂർത്തിയാക്കിയതായി വെള്ളിയാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ ധവളപത്രത്തിൽ പറയുന്നു. സൗദി അറേബ്യ, പാക്കിസ്താന്‍, അർജന്റീന, ബ്രസീൽ, കാനഡ, ലക്സംബർഗ് തുടങ്ങി നിരവധി രാജ്യങ്ങൾക്ക് ചൈന ഉപഗ്രഹ വാഹക അല്ലെങ്കിൽ വിക്ഷേപണ സേവനങ്ങൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

റഷ്യ, ഉക്രെയ്ൻ, ബെലാറസ്, അർജന്റീന, പാക്കിസ്താന്‍, നൈജീരിയ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള രാജ്യങ്ങളുമായി ചൈന ബഹിരാകാശ ഉൽപ്പന്ന, സാങ്കേതിക സഹകരണം നടത്തിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ധവളപത്രം പറഞ്ഞു. ബ്രിക്‌സ് (ബ്രസീൽ, റഷ്യ, ഇന്ത്യ, ചൈന, ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക) റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് ഉപഗ്രഹ രാശിയുടെ നിർമ്മാണവും പ്രയോഗവും ബീജിംഗ് മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകും, ​​അത് പറഞ്ഞു.

ഭൗമ നിരീക്ഷണ ഉപഗ്രഹ ഡാറ്റാ കൈമാറ്റത്തിൽ യൂറോപ്യൻ ബഹിരാകാശ ഏജൻസിയുമായി സഹകരിച്ച് ബ്രിക്‌സ് റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് സാറ്റലൈറ്റ് കോൺസ്റ്റലേഷനായുള്ള സഹകരണ കരാറുകളിൽ ചൈന ഒപ്പു വെച്ചു. കൂടാതെ, ചൈന-ആസിയാൻ സാറ്റലൈറ്റ് ഇൻഫർമേഷൻ ഓഫ്‌ഷോർ സർവീസ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമും റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് സാറ്റലൈറ്റ് ഡാറ്റ-ഷെയറിംഗ് സർവീസ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമും നിർമ്മിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് കരാറില്‍ പറഞ്ഞു.

ബൊളീവിയ, ഇന്തോനേഷ്യ, നമീബിയ, തായ്‌ലൻഡ്, ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളുമായി സാറ്റലൈറ്റ് ഡാറ്റ സ്വീകരിക്കുന്ന സ്റ്റേഷനുകൾ ചൈന നിർമ്മിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ചൈനയും റഷ്യയും സംയുക്തമായി നിർദ്ദേശിക്കുന്ന ഇന്റർനാഷണൽ ലൂണാർ റിസർച്ച് സ്റ്റേഷൻ (ഐഎൽആർഎസ്) 2035 ഓടെ പ്രവർത്തനക്ഷമമാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി ധവളപത്രം പുറത്തിറക്കി ചൈനയുടെ നാഷണൽ സ്‌പേസ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷൻ (സിഎൻഎസ്എ) ഡെപ്യൂട്ടി ഹെഡ് വു യാൻഹുവ പറഞ്ഞു.

“ചൈനയുടെയും റഷ്യയുടെയും സർക്കാരുകൾ ILRS കരാറുകളിൽ അടുത്ത് പ്രവർത്തിക്കുന്നു. അടിസ്ഥാനപരമായി ഒരു സമവായത്തിലെത്തി, കരാർ ഈ വർഷാവസാനം ഒപ്പുവെക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അതിനുശേഷം, പദ്ധതിയുടെ സംയുക്ത പ്രഖ്യാപനം ഇരു രാജ്യങ്ങളുടെയും ഏജൻസികൾ ലോകത്തെ അറിയിക്കും,” വു യാന്‍‌വുഹ പറഞ്ഞു.

അടുത്ത അഞ്ച് വർഷത്തിനുള്ളിൽ ചൈന കൂടുതൽ ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്ര പര്യവേഷണം നടത്തുമെന്നും, ബഹിരാകാശ ഗുരുത്വാകർഷണ തരംഗങ്ങൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനുള്ള ഉപഗ്രഹം, നൂതന ബഹിരാകാശ അധിഷ്ഠിത സൗരോർജ്ജ നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രം തുടങ്ങിയ പ്രോഗ്രാമുകളുടെ ഗവേഷണവും വികസനവും തുടരുമെന്നും ധവളപത്രത്തില്‍ പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment