ഉത്തർപ്രദേശ് നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ്: ഗോരഖ്പൂർ സദർ ഉൾപ്പെടെ 57 നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങളിൽ വൈകിട്ട് അഞ്ചുവരെ 46.70 ശതമാനം പോളിംഗ്

ലഖ്‌നൗ: ഉത്തർപ്രദേശ് നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ ആറാം ഘട്ടത്തിൽ മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥിന്റെ മണ്ഡലമായ ഗോരഖ്പൂർ സദർ ഉൾപ്പെടെ 57 നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങളിൽ വ്യാഴാഴ്ച വൈകിട്ട് അഞ്ച് മണി വരെ ശരാശരി 46.70 ശതമാനം വോട്ട് രേഖപ്പെടുത്തി.

രാവിലെ 7 മണിക്ക് ആരംഭിച്ച വോട്ടെടുപ്പ് വൈകിട്ട് 6 വരെ തുടരുമെന്ന് സംസ്ഥാന ചീഫ് ഇലക്ടറൽ ഓഫീസർ അജയ് കുമാർ ശുക്ല അറിയിച്ചു.

ഉച്ചകഴിഞ്ഞ് മൂന്ന് മണി വരെ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ പുറത്തുവിട്ട കണക്കുകൾ പ്രകാരം അംബേദ്കർ നഗറിൽ 52.40 ശതമാനം പോളിംഗ് രേഖപ്പെടുത്തി. ഇതുകൂടാതെ, ബല്ലിയയിൽ 46.48, ബൽറാംപൂരിൽ 42.67, ബസ്തിയിൽ 46.49, ഡിയോറിയയിൽ 45.35, ഗോരഖ്പൂരിൽ 46.44, കുഷിനഗറിൽ 48.49, മഹാരാജ്ഗഞ്ചിൽ 47.54, സന്ത് കബീർ നഗർ3, 44.67 ശതമാനം.

മുഖ്യമന്ത്രി ആദിത്യനാഥ് (ഗോരഖ്പൂർ സദർ), ആരോഗ്യമന്ത്രി ജയ് പ്രതാപ് സിംഗ് (ബൻസി), അടിസ്ഥാന വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി സതീഷ് ദ്വിവേദി (ഇത്വ), മുൻ തൊഴിൽ മന്ത്രി സ്വാമി പ്രസാദ് മൗര്യ (ഫാസിൽനഗർ), സംസ്ഥാന കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷൻ അജയ് കുമാർ ലല്ലു (തംകുഹി രാജ്) എന്നിവരും ഈ ഘട്ടത്തിൽ പങ്കെടുത്തു.

ഈ ഘട്ടത്തിൽ ഒരു കോടി സ്ത്രീകൾ ഉൾപ്പെടെ 2.15 കോടി വോട്ടർമാർക്ക് തങ്ങളുടെ വോട്ടവകാശം വിനിയോഗിക്കാനാകുമെന്ന് ശുക്ല പറഞ്ഞു. ഈ ഘട്ടത്തിൽ 66 വനിതകൾ ഉൾപ്പെടെ 676 സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ തെരഞ്ഞെടുപ്പു വിധി തീരുമാനിക്കും.

ഗോരഖ്പൂർ സദർ ഉൾപ്പെടെ ഒമ്പത് നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങൾ ആറാം ഘട്ടത്തിൽ സെൻസിറ്റീവ് ആയി കണക്കാക്കിയതായി സംസ്ഥാന പോലീസിന്റെ പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു. ബൻസി, ഇറ്റാവ, ദുമാരിയഗഞ്ച്, ബല്ലിയ സദർ, ഫെഫ്ന, ബൈരിയ, സിക്കന്ദർപൂർ, ബൻസ്ദിഹ് എന്നിവ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

56 ജനറൽ ഒബ്‌സർവർമാരെയും 10 പോലീസ് നിരീക്ഷകരെയും 18 ചെലവ് നിരീക്ഷകരെയും പോളിംഗ് നിരീക്ഷിക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ നിയോഗിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇതിനുപുറമെ 1680 സെക്ടർ മജിസ്‌ട്രേറ്റുമാർ, 228 സോണൽ മജിസ്‌ട്രേറ്റ്‌മാർ, 173 സ്റ്റാറ്റിക് മജിസ്‌ട്രേറ്റ്‌മാർ, 2137 മൈക്രോ ഒബ്‌സർവർമാർ എന്നിവരെയും വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇതോടൊപ്പം ഒരു സീനിയർ ജനറൽ ഒബ്‌സർവർ, ഒരു സീനിയർ പോലീസ് ഒബ്‌സർവർ, രണ്ട് സീനിയർ എക്‌സ്‌പെൻഡിച്ചർ ഒബ്‌സർവർ എന്നിവരെയും സംസ്ഥാന തലത്തിൽ വിന്യസിച്ചു.

2017-ൽ നടന്ന കഴിഞ്ഞ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഈ 57 സീറ്റുകളിൽ 46 എണ്ണം ബിജെപിയും രണ്ടെണ്ണം അതിന്റെ സഖ്യകക്ഷികളായ അപ്നാദളും (എസ്), സുഹേൽദേവ് ഭാരതീയ സമാജ് പാർട്ടിയും (SubhSP) നേടി, എന്നാൽ ഇത്തവണ സുഭാഷ്പ എസ്‌പി സഖ്യത്തിലാണ് മത്സരിക്കുന്നത്.

ആറാം ഘട്ടത്തിൽ ഗൊരഖ്പൂർ സദർ സീറ്റിൽ നിന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി ആദിത്യനാഥിന്റെ പ്രശസ്തി അപകടത്തിലാണ്. ഇതിനുപുറമെ, സംസ്ഥാന ആരോഗ്യമന്ത്രി ജയ് പ്രതാപ് സിംഗ് വീണ്ടും സിദ്ധാർത്ഥനഗർ ജില്ലയിലെ ബൻസി സീറ്റിൽ ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥിയായി ഭാഗ്യം പരീക്ഷിക്കുന്നു.

മുൻ നിയമസഭാ സ്പീക്കറും എസ്പി സ്ഥാനാർത്ഥിയുമായ മാതാ പ്രസാദ് പാണ്ഡെ സംസ്ഥാനത്തെ അടിസ്ഥാന വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രിയും ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥിയുമായ സതീഷ് ചന്ദ്ര ദ്വിവേദിക്കെതിരെ ഇതേ ജില്ലയിലെ ഇറ്റാവ സീറ്റിൽ മത്സരിക്കുന്നു.

കഴിഞ്ഞ തവണ കുശിനഗർ ജില്ലയിലെ പദ്രൗണ നിയമസഭാ സീറ്റിൽ നിന്ന് ബി.ജെ.പിയിൽ നിന്ന് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വിജയിക്കുകയും അഞ്ച് വർഷത്തോളം യോഗി സർക്കാരിൽ തൊഴിൽ മന്ത്രിയുമായിരുന്ന സ്വാമി പ്രസാദ് മൗര്യയാണ് ഇത്തവണ എസ്.പി സ്ഥാനാർത്ഥി. ബിജെപിയുടെ സുരേന്ദ്ര കുശ്‌വാഹയ്‌ക്കെതിരെയാണ് മത്സരം.

സംസ്ഥാന കൃഷി മന്ത്രിയും ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥിയുമായ സൂര്യ പ്രതാപ് ഷാഹി തന്റെ പഴയ എതിരാളി എസ്പിയുടെ ബ്രഹ്മശങ്കർ ത്രിപാഠിയുമായി ഡിയോറിയ ജില്ലയിലെ പഥർദേവ സീറ്റിൽ മത്സരിക്കുന്നു.

ഇതുകൂടാതെ, സ്വതന്ത്ര ചുമതലയുള്ള സഹമന്ത്രി ശ്രീറാം ചൗഹാൻ (ഖജ്‌നി-ഗോരഖ്പൂർ), സഹമന്ത്രി ജയപ്രകാശ് നിഷാദ് (രുദ്രപൂർ-ദിയോറിയ), പത്രപ്രവർത്തനത്തിൽ നിന്ന് രാഷ്ട്രീയത്തിലെത്തിയ ശലഭ് മണി ത്രിപാഠി (ദിയോറിയ) എന്നിവരും മത്സരരംഗത്തുണ്ട്.

സംസ്ഥാന കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷൻ അജയ് കുമാർ ലല്ലു കുഷിനഗറിലെ തംകുഹിരാജിൽ നിന്നാണ് മത്സരിക്കുന്നത്. ആറാം ഘട്ടത്തിൽ തന്നെ ബല്ലിയയിലെ പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് രാം ഗോവിന്ദ് ചൗധരി (ബൻസ്ദിഹ്) എസ്പിയിൽ നിന്ന് ഭാഗ്യം പരീക്ഷിക്കുന്നു, രസ്ര നിയമസഭാ മണ്ഡലത്തിൽ ബിഎസ്പിയിൽ നിന്നുള്ള ബിഎസ്പി നിയമസഭാ കക്ഷി നേതാവും.

ആറാം ഘട്ടത്തിൽ അംബേദ്കർ നഗർ ജില്ലയിലെ കതേരി നിയമസഭാ സീറ്റിൽ ബിഎസ്പി നിയമസഭാ കക്ഷി നേതാവായിരുന്ന ലാൽജി വർമ ഇത്തവണ എസ്പി സ്ഥാനാർഥിയായി ഭാഗ്യം പരീക്ഷിക്കുന്നു. അതേ സമയം, അതേ ജില്ലയിലെ അക്ബർപൂർ നിയമസഭാ സീറ്റിൽ ബിഎസ്പി മുൻ സംസ്ഥാന അധ്യക്ഷൻ രാം അചൽ രാജ്ഭറാണ് ഇത്തവണ എസ്പി സ്ഥാനാർഥി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment