ഇന്ത്യയിലെ സ്വകാര്യ മെഡിക്കല്‍ കോളേജുകളിലെ കൈക്കൂലിയാണ് മകന്‍ വിദേശത്തേക്ക് പോകാന്‍ നിര്‍ബ്ബന്ധിതനായത്: ഉക്രെയിനില്‍ മരണപ്പെട്ട വിദ്യാര്‍ത്ഥിയുടെ പിതാവ്

മെറിറ്റ് വിദ്യാർത്ഥിയാണെങ്കിലും ഇന്ത്യയിലെ വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായവും ജാതീയതയും കാരണം തന്റെ മകന് ഇവിടെ സീറ്റ് ലഭിച്ചില്ലെന്ന് യുദ്ധബാധിതമായ ഉക്രെയ്നിലെ ഖാർകിവ് നഗരത്തിൽ റഷ്യൻ സൈന്യത്തിന്റെ വെടിവയ്പ്പിൽ മരിച്ച കർണാടക വിദ്യാർത്ഥി നവീൻ ശേഖരപ്പ ഗ്യാൻഗൗഡറിന്റെ പിതാവ് പറഞ്ഞു. ഇവിടെ മെഡിക്കൽ സീറ്റ് ലഭിക്കണമെങ്കിൽ ഒരു കോടി മുതൽ രണ്ടു കോടി രൂപ വരെ കൈക്കൂലി നൽകണമെന്നും അദ്ദേഹം ആരോപിച്ചു. സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ പോലും കുറഞ്ഞ ചിലവിൽ ഗുണനിലവാരമുള്ള ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസം ലഭ്യമാക്കണമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയോട് അദ്ദേഹം അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ബംഗളൂരു: ചെലവേറിയ മെഡിക്കൽ വിദ്യാഭ്യാസവും ‘ജാതിവിവേചനവുമാണ്’ ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർത്ഥികളെ ഡോക്ടർമാരാകാനുള്ള അവരുടെ സ്വപ്നങ്ങൾ സഫലമാക്കാന്‍ ഉക്രെയ്ന്‍ പോലുള്ള രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് പോകാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുന്ന ചില ഘടകങ്ങളെന്ന് ഉക്രെയിനിലെ ഷെല്‍ ആക്രമണത്തില്‍ മരണപ്പെട്ട ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർത്ഥി നവീൻ ശേഖരപ്പ ഗ്യാൻഗൗഡയുടെ പിതാവ് അവകാശപ്പെട്ടു.

സ്വകാര്യ നിയന്ത്രണത്തിലുള്ള കോളേജുകളിൽ പോലും മെഡിക്കൽ സീറ്റ് ലഭിക്കാൻ കോടിക്കണക്കിന് രൂപയാണ് ചെലവഴിക്കേണ്ടിവരുന്നതെന്നും, അതുകൊണ്ടാണ് മെഡിക്കൽ പ്രൊഫഷൻ വളരെ ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള ഒരു ഓപ്ഷനായി മാറിയതെന്നും നവീന്റെ പിതാവ് ശേഖരപ്പ ഗ്യനെഗൗഡ പറഞ്ഞു.

ഹവേരി ജില്ലയിലെ ചൽഗേരി സ്വദേശിയായ നവീൻ ഉക്രെയ്നിലെ ഖാർകിവിലുള്ള മെഡിക്കൽ കോളേജിൽ എംബിബിഎസ് നാലാം വർഷ വിദ്യാർത്ഥിയായിരുന്നു. ഭക്ഷണം വാങ്ങാന്‍ ബങ്കറിൽ നിന്ന് ഇറങ്ങിയ നവീന്‍ ഷെല്ലാക്രമണത്തിലാണ് കൊല്ലപ്പെട്ടത്.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഗ്യാൻ ഗൗഡയെ വിളിച്ച് അനുശോചനം രേഖപ്പെടുത്തി. രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസത്തിനകം മകന്റെ മൃതദേഹം നാട്ടിലെത്തിക്കുമെന്ന് മോദി ഉറപ്പുനൽകിയതായി ജ്ഞാനഗൗഡ പറഞ്ഞു.

തന്റെ മകന് പത്താം ക്ലാസില്‍ 96 ശതമാനവും പ്ലസ് ടുവില്‍ 97 ശതമാനവും മാർക്കുണ്ടായിരുന്നുവെന്നും, പത്താം ക്ലാസിൽ പഠിക്കുമ്പോള്‍ തന്നെ ഡോക്ടറാകണമെന്ന ആഗ്രഹമുണ്ടായിരുന്നെന്നും അദ്ദേഹം മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

“വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായവും ജാതീയതയും കാരണം, മികച്ച വിദ്യാർത്ഥിയായിരുന്നിട്ടും സീറ്റ് നേടാൻ കഴിഞ്ഞില്ല. ഇവിടെ മെഡിക്കൽ സീറ്റ് ലഭിക്കാൻ ഒരു കോടി മുതൽ രണ്ടു കോടി രൂപ വരെ കൈക്കൂലി നൽകണം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എല്ലാം സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളുടെ നിയന്ത്രണത്തിലായതിനാൽ രാജ്യത്തെ രാഷ്ട്രീയ വ്യവസ്ഥയിലും വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായത്തിലും ജാതീയതയിലും തനിക്ക് ദുഃഖമുണ്ടെന്ന് ഗ്യാൻ ഗൗഡ പറഞ്ഞു.

ഏതാനും ലക്ഷം രൂപയ്ക്ക് വിദ്യാഭ്യാസം ലഭിക്കുമ്പോൾ പിന്നെ എന്തിന് കോടിക്കണക്കിന് രൂപ ചെലവഴിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം
ചോദിച്ചു.

ഉക്രെയ്നിലെ വിദ്യാഭ്യാസം വളരെ മികച്ചതാണെന്നും ഇന്ത്യയെ അപേക്ഷിച്ച് ഉപകരണങ്ങളും മികച്ചതാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇതുകൂടാതെ കോളേജ് വിദ്യാഭ്യാസവും നല്ലതാണെന്ന് പറഞ്ഞു. തന്റെ സുഹൃത്തുക്കളിൽ നിന്നും ബന്ധുക്കളിൽ നിന്നും പണം കടം വാങ്ങിയാണ് നവീനിനെ എംബിബിഎസ് പഠനത്തിനായി ഉക്രെയ്നിലേക്ക് അയച്ചതെന്ന് അദ്ദേഹം
മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

കേന്ദ്ര പാർലമെന്ററി കാര്യ മന്ത്രി പ്രഹ്ലാദ് ജോഷി നവീൻ ശേഖരപ്പയുടെ പിതാവ് ശേഖരപ്പ ഗ്യാൻഗൗഡറുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുന്നു (കടപ്പാട്: പിടിഐ)

മോശം വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായത്തിന് രാഷ്ട്രീയക്കാരെ ഉത്തരവാദികളാക്കി, സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ കുറഞ്ഞ ചെലവിൽ ഗുണനിലവാരമുള്ള ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസം നൽകണമെന്ന് അദ്ദേഹം പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു. ഇനി മുതലെങ്കിലും ഈ ദിശയിൽ ചില ശ്രമങ്ങൾ നടത്തണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യൻ എംബസിയിൽ നിന്നുള്ള പ്രതികരണത്തെക്കുറിച്ച് ചോദിച്ചപ്പോള്‍, ഇന്ത്യൻ എംബസിയിൽ നിന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ഒരു കോളും ലഭിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എംബസിയിൽ ആരും ഞങ്ങളുടെ കുട്ടികളുടെ ഫോൺ കോളുകൾ എടുത്തില്ല. ഫോൺ നമ്പർ നൽകിയെങ്കിലും പ്രതികരണമുണ്ടായില്ല.

മറ്റ് വിദ്യാർത്ഥികളെ നമ്മുടെ രാജ്യത്തേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരാൻ ശ്രമങ്ങൾ നടത്തണമെന്ന് അദ്ദേഹം വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥരോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

അതേസമയം, ഖാർകീവ് മോർച്ചറിയിൽ സൂക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന മകന്റെ മൃതദേഹത്തിന്റെ ചിത്രം വാട്‌സ്ആപ്പിൽ കണ്ട നവീന്റെ പിതാവ് ശേഖരപ്പ ജ്ഞാനഗൗഡയ്ക്ക് വികാരാധീനനായി.

മൂത്ത മകന്‍ ഹർഷ് അഗ്രികൾച്ചറൽ സയൻസിൽ എംഎസ്‌സി പൂർത്തിയാക്കി മാതാപിതാക്കളോടൊപ്പം താമസിക്കുന്നു.

“ജീവിച്ചിരിക്കുന്നവരെല്ലാം നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങുന്നതിൽ ഞങ്ങൾക്ക് സന്തോഷമേയുള്ളൂ, പക്ഷേ നവീന്റെ മുഖം കാണണമെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ആഗ്രഹമുണ്ട്, കാരണം എന്റെ മാതാപിതാക്കൾക്ക് അവനെ കാണാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” ഹർഷ് പറഞ്ഞു. നവീന്റെ മൃതദേഹം എത്രയും വേഗം ഇന്ത്യയിലെത്തിക്കാൻ വേഗത്തിലുള്ള നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളണമെന്നും വികാരാധീനനായ ഹർഷ് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

നവീന്റെ മൃതദേഹം ഇന്ത്യയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ സാധ്യമായതെല്ലാം ചെയ്യുമെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി ബസവരാജ് ബൊമ്മൈ ബുധനാഴ്ച ബെംഗളൂരുവിൽ മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

“ഞാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി എസ്. ജയ്ശങ്കറുമായും ഉക്രെയ്നിലെ ഇന്ത്യൻ എംബസിയുമായും നവീന്റെ മൃതദേഹം കൊണ്ടുവരാനുള്ള ശ്രമങ്ങളെ കുറിച്ച് അറിയാൻ ഞാൻ സംസാരിക്കും. ഞങ്ങൾ എല്ലാ ശ്രമങ്ങളും നടത്തും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഖാർകിവിൽ കുടുങ്ങിയ ഇന്ത്യക്കാരെ, പ്രത്യേകിച്ച് വിദ്യാർത്ഥികളെ ഒഴിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ ഇന്ത്യൻ അധികൃതർ ഊർജിതമാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ബൊമ്മായി പറയുന്നു.

നവീന്റെ കുടുംബത്തിന് നഷ്ടപരിഹാരം നൽകുന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യത്തിന്, സർക്കാര്‍ എന്തും ചെയ്യുമെന്നും, എന്നാൽ ഈ സമയത്ത് മൃതദേഹം ഇന്ത്യയിലെത്തിക്കുന്നതിനാണ് മുൻഗണന നൽകുന്നതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നിരവധി ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർത്ഥികൾ ഖാർകിവ് റെയിൽവേ സ്റ്റേഷനിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്നതായി ഒരു പിതാവ് പറഞ്ഞു.
യുദ്ധത്തിൽ തകർന്ന ഉക്രേനിയൻ നഗരമായ ഖാർകിവിൽ ബുധനാഴ്ച രാവിലെ കാൽനടയായി അടുത്തുള്ള റെയിൽവേ സ്റ്റേഷനിൽ എത്തിയ ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർത്ഥികൾ ഇപ്പോഴും സ്റ്റേഷനിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുകയാണെന്നും മറ്റൊരു വിദ്യാര്‍ത്ഥിയുടെ പിതാവ് വെങ്കടേഷ് വൈശ്യര്‍ പറഞ്ഞു.

“എന്റെ മകൻ അമിതും അവന്റെ ബന്ധുവായ സുമനും മറ്റ് പലരും എങ്ങനെയെങ്കിലും റെയിൽവേ സ്റ്റേഷനിൽ എത്തിയിരുന്നു, പക്ഷേ അവർ അവിടെ കുടുങ്ങി,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഖാർകിവ് റെയിൽവേ സ്റ്റേഷനിൽ കുടുങ്ങിയ വിദ്യാർത്ഥികളോട് ബുധനാഴ്ച വൈകുന്നേരം 6 മണിക്ക് ഏതെങ്കിലും വിധത്തിൽ കാൽനടയായി പിസോച്ചിലെത്താൻ ഉക്രെയ്നിന്റെ തലസ്ഥാനമായ കിവിലെ ഇന്ത്യൻ എംബസി ഒരു പുതിയ ഉപദേശം നൽകി.

“അവിടെ എന്താണ് സംഭവിക്കുന്നതെന്ന് എനിക്കറിയില്ല, പക്ഷേ അവര്‍ ഖാർകിവ് റെയിൽവേ സ്റ്റേഷനിൽ കുടുങ്ങി. ആദ്യ ട്രെയിൻ സ്ത്രീകളെയും പെൺകുട്ടികളെയും കൊണ്ടുപോയി, രണ്ടാമത്തെ ട്രെയിൻ ഉക്രേനിയൻ ജനങ്ങളുമായി പുറപ്പെട്ടു, മൂന്നാമത്തെ ട്രെയിൻ ഇതുവരെ എത്തിയിട്ടില്ല. ഇന്ത്യന്‍ എംബസിയുടെ സന്ദേശത്തില്‍ എല്ലാവരോടും വൈകുന്നേരം 6 മണിക്ക് മൂന്നിടങ്ങളിൽ എത്താനാണ് ആവശ്യപ്പെട്ടത്. ഇത് 6 മണിക്ക് ശേഷം ഭയങ്കരമായ എന്തെങ്കിലും സംഭവിക്കുമെന്ന സൂചനയാണ്,” വെങ്കടേഷ് പറഞ്ഞു.

വെങ്കിടേഷിന്റെ മകൻ അമിത് വി വൈശ്യർ (23) ഖാർകിവ് മെഡിക്കൽ കോളേജിലെ അഞ്ചാം വർഷ വിദ്യാർത്ഥിയും ഖാർകിവ് മെഡിക്കൽ കോളേജിൽ എംബിബിഎസ് പഠിക്കുന്ന ഹാവേരിയിലെ റാണെബന്നൂർ താലൂക്കിലെ ചൽഗേരിയിൽ നിന്നുള്ള മൂന്ന് വിദ്യാർത്ഥികളിൽ ഒരാളുമാണ്. അമിതിന്റെ ബന്ധു സുമൻ (24), എന്നിവരും യുദ്ധത്തിൽ തകർന്ന രാജ്യത്ത് നിന്ന് മടങ്ങാൻ ശ്രമിക്കുന്നവരിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment