സുസ്ഥിരമായ നാളേക്കായി സ്ത്രീ സമത്വം അനിവാര്യം (എഡിറ്റോറിയല്‍)

അന്താരാഷ്ട്ര വനിതാ ദിനം (മാർച്ച് 8) സ്ത്രീകളുടെ ചരിത്രപരവും സാംസ്കാരികവും രാഷ്ട്രീയവുമായ നേട്ടങ്ങൾ ആഘോഷിക്കുന്ന ഒരു ആഗോള ദിനമാണ്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ലിംഗ അസമത്വത്തിനെതിരെ നടപടിയെടുക്കുന്നതിനെ പിന്തുണച്ചും ഈ ദിനം ആചരിക്കുന്നു. സ്ത്രീകളില്ലാതെ ലോകം ചലിക്കില്ലെന്ന് നമുക്കെല്ലാവർക്കും അറിയാം. അവരുടെ പ്രയത്നങ്ങളെ അഭിനന്ദിക്കേണ്ട ദിവസമാണിത്! ഇന്നത്തെ സമൂഹത്തിൽ സ്ത്രീകൾ എത്രമാത്രം വിലപ്പെട്ടവരാണെന്ന് കാണിക്കാൻ ചെറുതും വലുതുമായ സംഘടനകൾ ഒത്തുചേരുന്നു.

സംസ്കാരം ജീവിതത്തിന് വൈവിധ്യവും നിറവും നൽകുന്നു. എന്നാൽ, ചിലപ്പോൾ അത് ഉത്ഭവിച്ച കാലത്തെ അതിജീവിച്ച ആചാരങ്ങളും പാരമ്പര്യങ്ങളും നിലനിർത്താനും ഉപയോഗിക്കുന്നു. സാമൂഹിക മൂല്യങ്ങൾ സാമൂഹിക ഘടനയുടെ ഭാഗമാണ്. അവ പ്രയോഗിച്ചിരിക്കുന്ന കാലഘട്ടത്തിന്റെ ആവശ്യങ്ങളുമായി സമന്വയിപ്പിച്ചാൽ മാത്രമേ സാമൂഹിക ക്ഷേമത്തിന് എന്തെങ്കിലും സംഭാവന ചെയ്യാൻ കഴിയൂ.

ചില വിചിത്രമായ കാരണങ്ങളാൽ, സ്ത്രീകൾ എല്ലായ്പ്പോഴും സംസ്കാരത്തിന്റെ ഭാരം വഹിക്കുകയും പുരുഷനെ ബഹുമാനിക്കുന്ന ഒരു പാവയായി പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ദരിദ്ര ഭവനങ്ങളിൽ ദുർബ്ബലരായി ജനിച്ച്, സമ്പന്ന കുടുംബങ്ങളിൽ പൂർണ്ണ സ്വാതന്ത്ര്യം ലഭിക്കാതെ, ഒരു സ്ത്രീയുടെ ജീവിതം തെറ്റിദ്ധരിക്കപ്പെടുകയും തെറ്റായി വ്യാഖ്യാനിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു. സ്വന്തം ജീവിതത്തില്‍ ഇഷ്ടപ്രകാരമുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ നടത്താൻ അവൾക്ക് അധികാരമില്ല, അവകാശമില്ല. എന്നാൽ, മകളായും സഹോദരിയായും ഭാര്യയായും അമ്മയായും പരിധികളില്ലാതെ നിരവധി ബന്ധ ശൃംഖലകളിലൂടെ സങ്കീര്‍ണ്ണമായ അവളുടെ ജീവിതം അങ്ങേയറ്റം വൈദഗ്ധ്യത്തോടെ നിയന്ത്രിക്കാന്‍ അവള്‍ നിര്‍ബ്ബന്ധിതയാകുന്നു.

ഒരു സ്ത്രീയുടെ മനഃസ്സാക്ഷി ജനനം മുതൽ കുറ്റബോധവും ലജ്ജയും അനുഭവിക്കാനും ദൈവത്തിൽ നിന്നും മനുഷ്യനിൽ നിന്നുമുള്ള ശിക്ഷയെ ഭയന്ന് ജീവിക്കാനും പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു. ഇത് അവളെ അവളുടെ ചിന്തകളുടെ തടവുകാരിയാക്കുന്നു. വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിൽ, സാമൂഹിക മാനദണ്ഡങ്ങളുടെ പേരിൽ സ്ത്രീകൾ കൂടുതൽ വിവേചനം നേരിട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. പെൺകുട്ടികളുടെ വിദ്യാഭ്യാസത്തിനും വിവരശേഖരണ മാര്‍ഗങ്ങളിലേക്കുള്ള പ്രവേശനത്തിനും അവസരങ്ങൾ പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നു. നേരത്തെയുള്ള വിവാഹങ്ങൾ എന്ന പ്രതിഭാസം ഗ്രാമീണ സമൂഹങ്ങളിൽ കൂടുതൽ പ്രകടമാണ്. വൈകാരികമായ ദുരുപയോഗം, ലൈംഗിക പീഡനം, അന്തസ്സിന്റെ ലംഘനം എന്നിവ ഇരുണ്ട സത്യങ്ങളാണ്. ഇവയെക്കുറിച്ചുള്ള പരാമർശം പാപകരവും സാംസ്കാരിക മാനദണ്ഡങ്ങൾക്ക് വിരുദ്ധവുമാണെന്ന് പരക്കെ വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു.

എന്നാൽ, കാലം മാറുകയാണ്. സമീപനങ്ങളും നിശബ്ദമായ പരിവർത്തനത്തിന് വിധേയമാകുന്നു. ഇന്ന് നാഗരിക സ്ത്രീകള്‍ കൂടുതൽ ബോധവതികളും ദൃഢനിശ്ചയമുള്ളവരുമാണ്. എന്നാൽ, ഇവരാകട്ടേ സാമ്പത്തികമായി ശാക്തീകരിക്കപ്പെട്ടവരും മാനസികമായി വിമോചനം നേടിയവരുമായി പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു.

നാം പ്രവേശിക്കുന്ന പുതിയ യുഗം അനിശ്ചിതത്വങ്ങൾ നിറഞ്ഞതാണ്. കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനവും പകർച്ചവ്യാധികളും ഉൾപ്പെടെയുള്ള ബഹുതല ഭീഷണികളെ നേരിടണമെങ്കിൽ പഴയ പല മിഥ്യകളും തള്ളിക്കളയേണ്ടതുണ്ട്. സ്ത്രീകളെ ഇരകളായോ സമൂഹത്തിൽ കീഴ്‌വഴക്കമുള്ള റോളിലോ നോക്കുന്നത് ലോകം അംഗീകരിക്കുന്നില്ല. സ്ത്രീകളെ പല തലങ്ങളിലും ഇരകളായി പരിഗണിക്കുന്നത് അസാധ്യമായിത്തീരുന്ന വരും ദശകം നമ്മെ വെല്ലുവിളിക്കും.

കാലാവസ്ഥാ പ്രതിസന്ധിയുടെയും ദുരന്തസാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നതിന്റെയും പശ്ചാത്തലത്തിൽ ലിംഗസമത്വം മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകുന്നത് 21-ാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഏറ്റവും വലിയ ആഗോള വെല്ലുവിളിയാണ്.

ലോകത്തിലെ ദരിദ്രരിൽ ഭൂരിഭാഗവും വരുന്നതും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്ന പ്രകൃതിവിഭവങ്ങളെ കൂടുതൽ ആശ്രയിക്കുന്നതുമായതിനാൽ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിന്റെ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾക്ക് പുരുഷന്മാരേക്കാൾ കൂടുതൽ ഇരയാകുന്നത് സ്ത്രീകൾ ആണെന്ന് കൂടുതലായി അംഗീകരിക്കപ്പെടുന്നു.

അതേ സമയം, സ്ത്രീകളും പെൺകുട്ടികളും ഫലപ്രദവും ശക്തവുമായ നേതാക്കളും കാലാവസ്ഥാ പൊരുത്തപ്പെടുത്തലിനും ലഘൂകരണത്തിനും വേണ്ടി മാറ്റമുണ്ടാക്കുന്നവരുമാണ്. അവർ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സുസ്ഥിര സംരംഭങ്ങളിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, അവരുടെ പങ്കാളിത്തവും നേതൃത്വവും കൂടുതൽ ഫലപ്രദമായ കാലാവസ്ഥാ പ്രവർത്തനത്തിന് കാരണമാകുന്നു.

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, സുസ്ഥിരത എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുന്നതിൽ സ്ത്രീകളെയും പെൺകുട്ടികളെയും ശബ്ദമുയർത്താനും തുല്യ പങ്കാളികളാകാനും ശാക്തീകരിക്കുന്നതിനുള്ള അവസരങ്ങളും പരിമിതികളും തുടർച്ചയായി പരിശോധിക്കുന്നത് സുസ്ഥിര വികസനത്തിനും വലിയ ലിംഗ സമത്വത്തിനും അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്. ഇന്ന് ലിംഗസമത്വമില്ലാതെ, സുസ്ഥിരമായ ഒരു ഭാവിയും തുല്യമായ ഭാവിയും നമ്മുടെ പരിധിക്കപ്പുറമാണ്.

ലിംഗ പരിമിതികൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, അവസരം ലഭിക്കുമ്പോഴെല്ലാം സ്ത്രീകൾ തങ്ങളുടെ കഴിവ് തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. സ്ത്രീകൾ പ്രതിരോധ ശേഷിയുള്ളവരും സജീവവുമാണ്. പരമ്പരാഗത അറിവും പാരിസ്ഥിതിക അവബോധവും പരിസ്ഥിതിയിലെ മാറ്റവുമായി പൊരുത്തപ്പെടാനുള്ള അവരുടെ കഴിവ് ഗ്രാമീണ സ്ത്രീകൾ സ്ഥിരമായി തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. അവരുടെ പൂർണ്ണ പങ്കാളിത്തത്തിനുള്ള പ്രധാന തടസ്സം അവരുടെ ലിംഗഭേദത്തിന്റെ പരാധീനതയല്ല, മറിച്ച് സ്ത്രീകളെ ദുർബലരും നിസ്സഹായരുമായി അവതരിപ്പിക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്ന സമൂഹവും സംസ്കാരവുമാണ്.

കാലാവസ്ഥാ സംഭാഷണം ആഗോളതലത്തിൽ അംഗീകാരം നേടിയെങ്കിലും വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിൽ അതിന് ഇതുവരെ സ്വാധീനം ലഭിച്ചിട്ടില്ലെന്നത് വിരോധാഭാസമാണ്. കാലാവസ്ഥാ സംവാദത്തിൽ നിന്ന് വലിയ തോതിൽ സ്ത്രീകൾ കാണാതെ പോകുന്നു. പുരുഷന്മാരെ അധികാര ദല്ലാളന്മാരായി കാണുന്ന സാമൂഹിക ശ്രേണിയിലെ പുരുഷാധിപത്യ നിയന്ത്രണമാണ് ഇതിന് കൂടുതലും കാരണം. പരമ്പരാഗത വേഷങ്ങൾക്കപ്പുറം ആഗ്രഹിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തടയാൻ സൂക്ഷ്മമായ തന്ത്രങ്ങളുപയോഗിച്ച് സ്ത്രീകളെ പാർശ്വവത്കരിക്കപ്പെടുത്തുകയും ഭീഷണിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. അതിനാൽ, ഭയത്തിന്റെയും അക്രമാസക്തമായ തിരിച്ചടിയുടെയും ഈ ഘടകം, വിദ്യാസമ്പന്നരായ സ്ത്രീകളെപ്പോലും അവരുടെ യഥാർത്ഥ അഭിലാഷങ്ങൾക്കായി പൊതു ഇടങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തടയുന്നു എന്നതിൽ അതിശയിക്കാനില്ല. മതവും ശക്തമായി നിലകൊള്ളുന്നു. സ്ത്രീകളെ കീഴ്പ്പെടുത്തുന്നതിന് സംസ്കാരത്തെയും രാഷ്ട്രീയത്തെയും സ്വാധീനിക്കാൻ പുരുഷ മേധാവിത്വമുള്ള സമൂഹം ‘മത’മെന്ന വ്യാഖ്യാനം ഉപയോഗിക്കുന്നു.

പുതിയ ആഗോള ക്രമത്തിൽ, കാലാവസ്ഥയ്ക്കും പകർച്ചവ്യാധികൾക്കുമെതിരെ പോരാടുന്നതിന് എല്ലാ ഏജൻസികളും സ്ഥാപനങ്ങളും മുകളിൽ നിന്ന് താഴേക്കും താഴെയുള്ളതുമായ സമീപനങ്ങളുടെ മിശ്രിതം ഉപയോഗിക്കേണ്ടതുണ്ട്. സ്ത്രീകൾക്ക് അവരുടെ ശരിയായ വിഹിതവും വിഭവങ്ങളിലേക്കും അവസരങ്ങളിലേക്കും പ്രവേശനം നൽകിക്കൊണ്ട് ഒരു ഇടം സൃഷ്ടിക്കേണ്ടതുണ്ട്. സാമ്പത്തിക ഉൾപ്പെടുത്തലും തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുന്നതിലെ അർത്ഥവത്തായ പങ്കും ലിംഗ-സന്തുലിതമായ കാലാവസ്ഥാ ഭാവിക്ക് നിർണായകമാകുമെന്ന് മാത്രമല്ല, സാമൂഹിക സമന്വയത്തിനും രാഷ്ട്രീയ സ്ഥിരതയ്ക്കും അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്.

സ്ത്രീകളെ ഇരകളായി പരിഗണിക്കുന്ന കാലം കഴിഞ്ഞു. നമ്മൾ ഇപ്പോൾ അവരെ പരിഹാരത്തിന്റെ ഭാഗമായി കാണുകയും, തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുന്നതിൽ പങ്കാളികളാകാനും, ആശ്രിതത്വ സിൻഡ്രോം ശാശ്വതമാക്കുന്നതിന് പകരം സ്വതന്ത്ര അഭിനേതാക്കളാകാനും അവരെ പ്രാപ്തരാക്കേണ്ടതുണ്ട്.

ചീഫ് എഡിറ്റര്‍

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News