റഷ്യയും ചൈനയും ‘നീതിപൂര്‍‌വ്വമായ ജനാധിപത്യ ലോകക്രമത്തിലേക്ക്’ നീങ്ങുന്നു: ലാവ്‌റോവ്

മോസ്‌കോയ്‌ക്കെതിരായ പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളുടെ നിയമവിരുദ്ധ ഉപരോധത്തിന് കീഴിൽ പ്രധാന സഖ്യകക്ഷികളായ ചൈനയും റഷ്യയും പുതിയ ലോകക്രമത്തിലേക്ക് നീങ്ങുകയാണെന്ന് റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു.

ബുധനാഴ്ച ചൈനയിലേക്കുള്ള സന്ദർശനത്തിലാണ് അദ്ദേഹം ഈ അഭിപ്രായം പറഞ്ഞത്. ലോകം അന്താരാഷ്ട്ര ബന്ധങ്ങളുടെ ചരിത്രത്തിലെ വളരെ ഗുരുതരമായ ഘട്ടത്തിലൂടെയാണ് കടന്നുപോകുന്നതെന്നും അദ്ദേഹം സൂചിപ്പിച്ചു.

“ഞങ്ങളും നിങ്ങളുമായും ഞങ്ങളുടെ അനുഭാവികളുമായും ഒരു ബഹുധ്രുവവും നീതിയുക്തവും ജനാധിപത്യപരവുമായ ലോകക്രമത്തിലേക്ക് നീങ്ങും,” ചൈനീസ് വിദേശകാര്യമന്ത്രി വാങ് യിയുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് മുന്നോടിയായി റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പുറത്തിറക്കിയ വീഡിയോയിൽ ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു.

റഷ്യയും ചൈനയും തങ്ങളുടെ തന്ത്രപരമായ പങ്കാളിത്തം ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നത് തുടരുമെന്നും ആഗോള കാര്യങ്ങളിൽ ‘ഒരുമയോടെ’ സംസാരിക്കുമെന്നും രണ്ട് നയതന്ത്രജ്ഞരും സമ്മതിച്ചതായി വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം തുടർന്നു പറഞ്ഞു.

“ഉക്രെയ്‌നിന് ചുറ്റുമുള്ള സാഹചര്യത്തെക്കുറിച്ച് അവർക്ക് സമഗ്രമായ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു,” എന്നും അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

പ്രത്യേക സൈനിക നടപടിയുടെ പുരോഗതിയെക്കുറിച്ചും… കൈവ് ഭരണകൂടവുമായുള്ള ചർച്ചയുടെ ചലനാത്മകതയെക്കുറിച്ചും റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ തലവൻ ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയെ അറിയിച്ചതായി പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

ആഗോള ബഹുധ്രുവീകരണത്തിനും അന്താരാഷ്ട്ര ബന്ധങ്ങളുടെ ജനാധിപത്യവൽക്കരണത്തിനും മോസ്കോയും ബീജിംഗും ശ്രമങ്ങൾ തുടരുമെന്ന് ചൈനയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് വാങ് വെൻബിൻ പറഞ്ഞു. ചൈന-റഷ്യ സഹകരണത്തിന് പരിധികളില്ലെന്നും വാങ് പറഞ്ഞു.

“സമാധാനത്തിനായുള്ള ഞങ്ങളുടെ പരിശ്രമത്തിന് അതിരുകളില്ല, ഞങ്ങളുടെ സുരക്ഷ ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുന്നതിന് പരിധികളില്ല, ആധിപത്യത്തോടുള്ള ഞങ്ങളുടെ എതിർപ്പിന് അതിരുകളില്ല,” വാങ് പറഞ്ഞു.

ലോകത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയായ ചൈന റഷ്യയുമായി അടുത്ത കാലത്തായി അടുത്ത ബന്ധം വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്. റഷ്യയ്‌ക്കെതിരായ പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളുടെ ഉപരോധത്തെ ബെയ്ജിംഗ് മുമ്പ് അപലപിച്ചിരുന്നു, നിരോധനങ്ങൾ ഒരിക്കലും ഒരു പ്രശ്‌നവും പരിഹരിച്ചിട്ടില്ലെന്നും ചൈന ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News