തെറ്റായ വിവരങ്ങൾ പ്രചരിപ്പിച്ചതിന് 16 യൂട്യൂബ് വാർത്താ ചാനലുകളെ ഐ ആൻഡ് ബി മന്ത്രാലയം തടഞ്ഞു

ന്യൂഡൽഹി : രാജ്യത്തിന്റെ ദേശീയ സുരക്ഷ, വിദേശ ബന്ധം, പൊതു ക്രമം എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് തെറ്റായ വിവരങ്ങൾ പ്രചരിപ്പിച്ചതിന് 68 കോടിയിലധികം വ്യൂവർഷിപ്പുള്ള ആറ് പാക്കിസ്താന്‍ ആസ്ഥാനമായുള്ള ആറ് ചാനലുകളും ഇന്ത്യ ആസ്ഥാനമായുള്ള പത്ത് ചാനലുകളും ഉൾപ്പെടെ 16 യൂട്യൂബ് വാർത്താ ചാനലുകൾ ഇൻഫർമേഷൻ ആൻഡ് ബ്രോഡ്കാസ്റ്റിംഗ് മന്ത്രാലയം തടഞ്ഞു. ഒരു ഫേസ്ബുക്ക് അക്കൗണ്ടും മന്ത്രാലയം ബ്ലോക്ക് ചെയ്തു.

“ദേശീയ സുരക്ഷ, ഇന്ത്യയുടെ വിദേശ ബന്ധം, രാജ്യത്തെ സാമുദായിക സൗഹാർദം, പൊതു ക്രമം എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിഷയങ്ങളിൽ സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വ്യാജ വാർത്തകൾ പ്രചരിപ്പിക്കാൻ ഈ ചാനലുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതായി മന്ത്രാലയം നിരീക്ഷിച്ചു. 2021ലെ ഐടി റൂൾസിന്റെ റൂൾ 18 പ്രകാരം ഡിജിറ്റൽ വാർത്താ പ്രസാധകരാരും മന്ത്രാലയത്തിന് വിവരങ്ങൾ നൽകിയിട്ടില്ല,” ഐ ആൻഡ് ബി മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു.

ഐടി റൂൾസ് 2021 ന് കീഴിലുള്ള അടിയന്തര അധികാരങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ച്, ഏപ്രിൽ 22 ന് മന്ത്രാലയം രണ്ട് വ്യത്യസ്ത ഉത്തരവുകൾ നൽകി. 16 യൂട്യൂബ് അധിഷ്ഠിത വാർത്താ ചാനലുകളും ഒരു ഫേസ്ബുക്ക് അക്കൗണ്ടും ബ്ലോക്ക് ചെയ്യുന്നതിനുള്ള നിർദ്ദേശങ്ങൾ പുറപ്പെടുവിച്ചു.

ഇന്ത്യ ആസ്ഥാനമായുള്ള ചില യൂട്യൂബ് ചാനലുകൾ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഉള്ളടക്കം ഒരു സമൂഹത്തെ തീവ്രവാദികളെന്ന് പരാമർശിക്കുന്നതായും വിവിധ മതവിഭാഗങ്ങളിലെ അംഗങ്ങൾക്കിടയിൽ വിദ്വേഷം വളർത്തുന്നതായും മന്ത്രാലയം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. അത്തരം ഉള്ളടക്കം സാമുദായിക പൊരുത്തക്കേട് സൃഷ്ടിക്കാനും പൊതു ക്രമം തകർക്കാനും സാധ്യതയുള്ളതായി കണ്ടെത്തി.

“ഇന്ത്യൻ സൈന്യം, ജമ്മു, കശ്മീർ, ഉക്രെയ്നിലെ സാഹചര്യങ്ങളുടെ വെളിച്ചത്തിൽ ഇന്ത്യയുടെ വിദേശബന്ധം തുടങ്ങിയ വിവിധ വിഷയങ്ങളിൽ ഇന്ത്യയെക്കുറിച്ചുള്ള വ്യാജവാർത്തകൾ പോസ്റ്റ് ചെയ്യാൻ പാക്കിസ്താന്‍ ആസ്ഥാനമായുള്ള യൂട്യൂബ് ചാനലുകൾ ഏകോപിപ്പിച്ച് ഉപയോഗിച്ചതായി കണ്ടെത്തി,” മന്ത്രാലയം പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

ഈ ചാനലുകളുടെ ഉള്ളടക്കം പൂർണ്ണമായും തെറ്റാണെന്നും ദേശീയ സുരക്ഷ, ഇന്ത്യയുടെ പരമാധികാരം, അഖണ്ഡത, വിദേശ സംസ്ഥാനങ്ങളുമായുള്ള ഇന്ത്യയുടെ സൗഹൃദബന്ധം എന്നിവയുടെ വീക്ഷണകോണിൽ നിന്ന് സെൻസിറ്റീവ് ആണെന്നും നിരീക്ഷിച്ചതായി അതിൽ പറയുന്നു.

സമൂഹത്തിന്റെ വിവിധ വിഭാഗങ്ങൾക്കിടയിൽ പരിഭ്രാന്തി സൃഷ്ടിക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള, സ്ഥിരീകരിക്കാത്ത വാർത്തകളും വീഡിയോകളും പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നത് ഇന്ത്യ അധിഷ്ഠിതമായ ഒന്നിലധികം YouTube ചാനലുകൾ നിരീക്ഷിച്ചു. കൊവിഡ്-19 ന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ഇന്ത്യയിൽ ലോക്ക്ഡൗൺ പ്രഖ്യാപിച്ചതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തെറ്റായ ക്ലെയിമുകൾ, അതുവഴി കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നത്, ചില മതവിഭാഗങ്ങൾക്ക് ഭീഷണിയുണ്ടെന്ന് ആരോപിച്ച് കെട്ടിച്ചമച്ച അവകാശവാദങ്ങൾ മുതലായവ ഉദാഹരണങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. അത്തരം ഉള്ളടക്കം രാജ്യത്തെ പൊതു ക്രമത്തിന് ഹാനികരമാണെന്ന് നിരീക്ഷിച്ചു.

“തെറ്റായ അവകാശവാദങ്ങൾ ഉന്നയിക്കുന്നതിനും അപകീർത്തികരമായ തലക്കെട്ടുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിനുമെതിരെ ഏപ്രിൽ 23 ന് മന്ത്രാലയം സ്വകാര്യ ടിവി വാർത്താ ചാനലുകളോടും നിർദ്ദേശിച്ചിരുന്നു. അച്ചടി, ടെലിവിഷൻ, ഓൺലൈൻ മാധ്യമങ്ങൾ എന്നിവയിലുടനീളം ഇന്ത്യയിൽ സുരക്ഷിതവും സുരക്ഷിതവുമായ വിവര അന്തരീക്ഷം ഉറപ്പാക്കാൻ ഇന്ത്യാ ഗവൺമെന്റ് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണ്,” മന്ത്രാലയം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News