യു‌എസ് പ്രഥമ വനിത ജിൽ ബൈഡൻ ഉക്രെയ്‌നിൽ അപ്രതീക്ഷിത സന്ദർശനം നടത്തി: വൈറ്റ് ഹൗസ്

വാഷിംഗ്ടണ്‍: ഉക്രെയിനിന്റെ കിഴക്കൻ പ്രദേശങ്ങളിൽ റഷ്യ ആക്രമണം ശക്തമാക്കുന്നതിനിടെ, യു‌എസ് പ്രഥമ വനിത ജിൽ ബൈഡൻ ഞായറാഴ്ച പടിഞ്ഞാറൻ ഉക്രെയ്‌നിൽ അപ്രതീക്ഷിത സന്ദർശനം നടത്തി. ഉക്രെയിന്‍ പ്രഥമ വനിത ഒലീന സെലെൻസ്‌കിയുമായി മാതൃദിനത്തിൽ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുകയും ചെയ്തു.

“എനിക്ക് മാതൃദിനത്തിൽ വരാൻ ആഗ്രഹമുണ്ടായിരുന്നു,” ജില്‍ ബൈഡൻ സെലെൻസ്‌കിയോട് പറഞ്ഞു. ഈ യുദ്ധം അവസാനിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും ഈ യുദ്ധം ക്രൂരമായിരുന്നുവെന്നും അമേരിക്കൻ ഐക്യനാടുകളിലെ ജനങ്ങൾ ഉക്രെയ്നിലെ ജനങ്ങൾക്കൊപ്പമാണെന്നും അവര്‍ ധരിപ്പിച്ചു.

ഉക്രെയ്നിനോട് അതിർത്തി പങ്കിടുന്ന സ്ലൊവാക്യൻ ഗ്രാമത്തിൽ നിന്ന് ഏകദേശം 10 മിനിറ്റ് ഡ്രൈവ് ചെയ്താണ് ഉസ്ഹോറോഡ് പട്ടണത്തിലേക്ക് പ്രഥമ വനിത പ്രവേശിച്ചത്.

ജില്‍ ബൈഡനും ഒലീന സെലെന്‍സ്കിയും ഒരു ചെറിയ ക്ലാസ് മുറിയിൽ ഒരു മേശയ്ക്ക് ചുറ്റുമിരുന്നാണ് സംസാരിച്ചത്. സ്വകാര്യ സംഭാഷണത്തിനു മുമ്പ് മാധ്യമപ്രവർത്തകർക്ക് മുന്നിൽ സംസാരിച്ചു. സെലെൻസ്‌കിയും മക്കളും അവരുടെ സുരക്ഷയ്ക്കായി ഒരു അജ്ഞാത സ്ഥലത്തായിരുന്നു താമസം.

ജില്‍ ബൈഡന്റെ ധീരമായ പ്രവർത്തനത്തിന് സെലെൻസ്‌കി നന്ദി പറഞ്ഞു. “യുദ്ധസമയത്ത് യുഎസ് പ്രഥമ വനിത ഇവിടെ വരാനുണ്ടായ കാരണം ഞങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കുന്നു, എല്ലാ ദിവസവും സൈനിക നടപടികൾ നടക്കുന്നു, അവിടെ എല്ലാ ദിവസവും എയർ സൈറണുകൾ മുഴങ്ങുന്നു,” അവര്‍ പറഞ്ഞു.

അവർ കണ്ടുമുട്ടിയ സ്കൂൾ, രാജ്യത്തിന്റെ മറ്റിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഉക്രേനിയൻ കുടിയേറ്റക്കാരുടെ താത്ക്കാലിക ഭവനമാക്കി മാറ്റിയിരിക്കുന്നു.

സ്ത്രീകളുടെ സ്വകാര്യ ആശയവിനിമയങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യാൻ അധികാരമില്ലാത്തതിനാൽ കൂടുതൽ വിശദാംശങ്ങൾ നൽകാൻ വിസമ്മതിച്ച യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, രണ്ട് പ്രഥമ വനിതകളും അടുത്ത ആഴ്ചകളിൽ കത്തിടപാടുകൾ കൈമാറിയതിന് ശേഷമാണ് കൂടിക്കാഴ്ച നടന്നത്.

സ്‌കൂളിൽ എത്തിയപ്പോൾ, ഭർത്താവ് സമ്മാനിച്ച മദേഴ്‌സ് ഡേ കോഴ്‌സേജ് ധരിച്ച ജില്‍ ബൈഡൻ, ഒലീന സെലൻസ്‌കിയെ ആലിംഗനം ചെയ്യുകയും പൂച്ചെണ്ട് സമ്മാനിക്കുകയും ചെയ്തു.

യു.എസ്. ഹൗസ് സ്പീക്കർ നാൻസി പെലോസിയും മറ്റ് കോൺഗ്രസ് അംഗങ്ങളും യുദ്ധത്തിൽ തകർന്ന രാജ്യത്ത് അടുത്തിടെ നടത്തിയ സന്ദർശനങ്ങളെ തുടർന്നാണ് ജിൽ ബൈഡന്റെ സന്ദർശനം. കൂടാതെ, യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കെനും യുഎസ് പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി ലോയ്ഡ് ഓസ്റ്റിനും ചേർന്ന് പ്രസിഡന്റ് വോളോഡിമർ സെലെൻസ്‌കിയുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയിരുന്നു.

നേരത്തെ, സ്ലൊവാക്യൻ അതിർത്തി ഗ്രാമമായ വിസ്‌നെ നെമെക്കെയിൽ, അഭയം തേടിയ ഉക്രേനിയക്കാരെ സഹായിക്കാൻ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയും മറ്റ് ദുരിതാശ്വാസ ഓർഗനൈസേഷനുകളും സജ്ജീകരിച്ച പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ സർവേ, അതിർത്തി സംസ്‌കരണ കേന്ദ്രം എന്നിവ സന്ദർശിച്ചിരുന്നു.

അതിനുമുമ്പ്, കോസിസിൽ, റഷ്യയുടെ യുദ്ധത്തിൽ കുടിയൊഴിപ്പിക്കപ്പെട്ട സ്ലൊവാക്യയിലെ ഉക്രേനിയൻ അമ്മമാരെ ബൈഡൻ കാണുകയും പിന്തുണ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

ഉക്രേനിയൻ അഭയാർത്ഥികൾക്കും അവർക്ക് സുരക്ഷിത താവളമൊരുക്കുന്ന റൊമാനിയ, സ്ലൊവാക്യ തുടങ്ങിയ സഖ്യ രാഷ്ട്രങ്ങൾക്കും യുഎസ് പിന്തുണ ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്നതിനായി ജില്‍ ബൈഡൻ കിഴക്കൻ യൂറോപ്പിൽ നാല് ദിവസത്തെ സന്ദർശനത്തിലാണ്.

വെള്ളിയാഴ്ചയും ശനിയാഴ്ചയും റൊമാനിയയിൽ ചെലവഴിച്ച അവര്‍, യുഎസ് സൈനികരെ സന്ദർശിച്ച് ഉക്രേനിയൻ അഭയാർത്ഥി അമ്മമാരുമായും കുട്ടികളുമായും കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി.

യുദ്ധ സംഘർഷ മേഖലകളിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്ത മുന്‍ പ്രഥമ വനിതകളുടെ പാത പിന്തുടരുകയായിരുന്നു ജില്‍ ബൈഡന്‍.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment