ഭക്ഷ്യ സുരക്ഷയും മാനദണ്ഡങ്ങളും: ആയുർവേദ ഭക്ഷണത്തിനായി സർക്കാർ നിയമങ്ങൾ അവതരിപ്പിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: ‘ഫുഡ് സേഫ്റ്റി ആൻഡ് സ്റ്റാൻഡേർഡ്സ് (ആയുർവേദ ഭക്ഷണം) റഗുലേഷൻസ്, 2022’ അനുസരിച്ച്, ആയുർവേദ ഭക്ഷണത്തിന് അല്ലെങ്കിൽ ആധികാരിക ആയുർവേദ പ്രസിദ്ധീകരണങ്ങളിൽ വിവരിച്ചിരിക്കുന്ന പാചകക്കുറിപ്പുകൾ, ചേരുവകൾ അല്ലെങ്കിൽ സാങ്കേതികതകൾ എന്നിവയ്ക്ക് അനുസൃതമായി തയ്യാറാക്കിയ ഭക്ഷണത്തിന് കേന്ദ്രം ചില നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തി.

ഫുഡ് സേഫ്റ്റി ആൻഡ് സ്റ്റാൻഡേർഡ് അതോറിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ (എഫ്എസ്എസ്എഐ) പറയുന്നതനുസരിച്ച്, മനുഷ്യരുടെ ഏതെങ്കിലും രോഗത്തെ സുഖപ്പെടുത്തുന്നതിനോ ചികിത്സിക്കുന്നതിനോ ലേബലില്‍ അവകാശപ്പെടാനാവില്ല എന്നതാണ് ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട നിയന്ത്രണങ്ങളിലൊന്ന്. റെഗുലേഷനിൽ പറഞ്ഞിരിക്കുന്ന വിഭാഗങ്ങൾക്കും വ്യവസ്ഥകൾക്കും അനുസൃതമായി ആയുർവേദ ആഹാരം സൃഷ്ടിക്കേണ്ട ഫുഡ് സർവീസ് ഓപ്പറേറ്റർമാർക്ക് ഇത് ബാധകമാണ്.

എന്നാല്‍, 24 മാസത്തിൽ താഴെയുള്ള ശിശുക്കൾക്ക് ഈ ആയുർവേദ ഭക്ഷണം തയ്യാറാക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് ഒരു എഫ്എസ്എസ്എഐ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ നിയന്ത്രണങ്ങളെക്കുറിച്ച് പറഞ്ഞു

പയർ, അരി, ബീൻസ് അല്ലെങ്കിൽ പച്ചക്കറികൾ പോലുള്ള ദൈനംദിന ജീവിതത്തിൽ ആവശ്യമായ പായ്ക്ക് ചെയ്ത ഭക്ഷണങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ലെന്നും സർക്കാർ വ്യക്തമാക്കി. റെഗുലേഷനുകൾ പ്രത്യേക ലേബലിംഗും വ്യവസ്ഥ ചെയ്യുന്നു. കൂടാതെ മറ്റ് കാര്യങ്ങൾക്കൊപ്പം, പ്രയോജനം, ലക്ഷ്യം, ഉപഭോക്തൃ ഗ്രൂപ്പ്, കൂടാതെ/അല്ലെങ്കിൽ നിർദ്ദേശിച്ച ദൈർഘ്യം തുടങ്ങിയ പാരാമീറ്ററുകൾക്കൊപ്പം ഉപയോഗിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

ആയുർവേദ ഭക്ഷണത്തിൽ, അനുവദനീയമായ 32 അഡിറ്റീവുകളുടെ ഒരു ലിസ്റ്റ് വ്യക്തമാക്കുന്നു. Guar Arabic/Acacia Gum, Konjac Flour, Jaggery, Mollasses, Paprika/Paprika Extract/Paprika Oleoresin, Caramel Plain എന്നിവ ചില ഓപ്ഷനുകളിൽ ചിലത് മാത്രം.

നിയമത്തിൽ 71 ആധികാരിക കൃതികളും ആയുർവേദ ഭക്ഷണ വർഗ്ഗീകരണങ്ങളും നിയന്ത്രണ മാനദണ്ഡങ്ങളും പരാമർശിക്കുന്നു. അനുവദനീയമായ മലിനീകരണങ്ങളും അവയുടെ പരമാവധി പരിധികളും ചട്ടങ്ങളിൽ സൂചിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment