അംഗത്വത്തിന് ശേഷവും ഫിൻലൻഡിന്റെ മണ്ണിൽ ആണവായുധങ്ങളോ നേറ്റോ താവളങ്ങളോ ഉണ്ടാവില്ലെന്ന് ഫിൻലൻഡ് പ്രധാനമന്ത്രി

ഹെൽസിങ്കി യുഎസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള പാശ്ചാത്യ സൈനിക സഖ്യത്തിൽ അംഗമാകുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ പോലും ആണവായുധങ്ങൾ വിന്യസിക്കാനോ നേറ്റോ സൈനിക താവളങ്ങൾ സ്വന്തം മണ്ണിൽ സ്ഥാപിക്കാനോ ഉള്ള സാധ്യത ഫിൻലൻഡ് പ്രധാനമന്ത്രി സന്ന മരിൻ നിരസിച്ചു.

ഫിൻലാന്റിൽ നേറ്റോ ആണവായുധങ്ങൾ വിന്യസിക്കുന്നതിനോ ബേസുകൾ തുറക്കുന്നതിനോ ഉള്ള ചോദ്യം ഹെൽസിങ്കിയുടെ സൈനിക സഖ്യവുമായുള്ള അംഗത്വ ചർച്ചകളുടെ ഭാഗമല്ലെന്ന് ഒരു ഇറ്റാലിയന്‍ മാധ്യമത്തിന് നല്‍കിയ അഭിമുഖത്തിൽ മാരിൻ പറഞ്ഞു, “ആണവായുധങ്ങൾ വിന്യസിക്കുന്നതിനോ നാറ്റോ താവളങ്ങൾ തുറക്കുന്നതിനോ ഫിന്‍‌ലാന്‍ഡിന് താൽപ്പര്യമുണ്ടെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നില്ല.”

ഫിൻലാൻഡിനെപ്പോലെ നേറ്റോ അംഗത്വത്തിന് അപേക്ഷിക്കുന്ന അയൽരാജ്യമായ സ്വീഡനിലെ പ്രധാനമന്ത്രി മഗ്ദലീന ആൻഡേഴ്സണും തങ്ങളുടെ രാജ്യത്ത് സ്ഥിരമായ നേറ്റോ താവളങ്ങളോ ആണവായുധങ്ങളോ ആവശ്യമില്ലെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു.

യുക്രെയിനിനെതിരായ റഷ്യൻ സൈനിക ആക്രമണത്തെത്തുടർന്ന് ഫിൻലൻഡും സ്വീഡനും നേറ്റോയിൽ ചേരാൻ ഔപചാരികമായി അപേക്ഷിച്ചതിനുശേഷവും യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള സൈനിക സഖ്യത്തിന്റെ കിഴക്കോട്ട് വിപുലീകരണത്തിനെതിരായ റഷ്യൻ മുന്നറിയിപ്പുകൾ വകവയ്ക്കാതെയും പുതിയ സംഭവവികാസമുണ്ടായി. ചരിത്രപരമായി നിഷ്പക്ഷരായ രണ്ട് രാജ്യങ്ങളും സഖ്യത്തിൽ ചേരുന്നതിന് 30 നാറ്റോ അംഗങ്ങളും ഏകകണ്ഠമായി സമ്മതിക്കണം.

നേറ്റോയിലെ അവരുടെ അംഗത്വം തന്റെ രാജ്യത്തിന് നേരിട്ടുള്ള ഭീഷണിയല്ലെന്ന് റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിൻ പറഞ്ഞു. എന്നാൽ, യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള സഖ്യം രണ്ട് നോർഡിക് സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ സൈനിക അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയാണെങ്കിൽ മോസ്കോ പ്രതികരിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

1952 മുതൽ നേറ്റോ അംഗമായ തുർക്കി ഫിന്നിഷ്, സ്വീഡിഷ് അംഗത്വത്തിനെതിരെ എതിർപ്പ് പ്രകടിപ്പിച്ചു. 2016 ലെ അട്ടിമറി ശ്രമത്തിൽ തുർക്കി പങ്കുണ്ടെന്ന് ആരോപിക്കുന്ന കുർദിസ്ഥാൻ വർക്കേഴ്‌സ് പാർട്ടി (പികെകെ) യുമായും ഗുലെൻ പ്രസ്ഥാനവുമായും ബന്ധമുള്ള ഘടകങ്ങൾക്ക് സ്വീഡനും ഒരു പരിധിവരെ ഫിൻലൻഡും അഭയം നൽകിയതായി അങ്കാറ ആരോപിക്കുന്നു. രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളെയും തുർക്കി “തീവ്രവാദ” സംഘടനകളായി കണക്കാക്കുന്നു. യുഎസിന്റെയും യൂറോപ്യൻ യൂണിയന്റെയും “ഭീകര” പട്ടികയിലും പികെകെയുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment