രാഷ്ട്രപതി തിരഞ്ഞെടുപ്പ് എതിരില്ലാതെ നടക്കാൻ സോണിയാ ഗാന്ധി ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല; സംയുക്ത പ്രതിപക്ഷ സ്ഥാനാർത്ഥിക്ക് വേണ്ടിയുള്ള ശ്രമങ്ങൾ തുടരുന്നു

ന്യൂഡൽഹി : പ്രധാന തെരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ എതിരില്ലാതെ നടക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കാത്തതിനാൽ, ജൂലൈ 18 ന് നടക്കുന്ന രാഷ്ട്രപതി തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സംയുക്ത സ്ഥാനാർത്ഥിയെ നിർത്താൻ കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷ സോണിയ ഗാന്ധി മറ്റ് പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളുമായി കൂടിയാലോചന തുടരുന്നു.

ഈ വിഷയത്തിൽ സമവായമുണ്ടാക്കാൻ സമാന ചിന്താഗതിക്കാരായ മറ്റ് പാർട്ടികളായ എൻസിപി, ശിവസേന, ടിഎംസി, ഡിഎംകെ, ആർജെഡി എന്നിവയുമായി ഏകോപിപ്പിക്കാൻ പാർട്ടി മുതിർന്ന നേതാവും രാജ്യസഭയിലെ പ്രതിപക്ഷ നേതാവുമായ മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെയെ ചുമതലപ്പെടുത്തി.

“ഇത് വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട തിരഞ്ഞെടുപ്പാണ്. 2017ലും ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥിക്കെതിരെ പ്രതിപക്ഷം സംയുക്ത സ്ഥാനാർത്ഥിയെ രംഗത്തിറക്കിയിരുന്നു. ഇത്തവണയും ഒരു സംയുക്ത സ്ഥാനാർത്ഥിയെ നിർത്താനുള്ള ഞങ്ങളുടെ ശ്രമങ്ങൾ വിജയിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” എഐസിസി ജനറൽ സെക്രട്ടറി അവിനാഷ് പാണ്ഡെ പറഞ്ഞു.

2017 ലെ രാഷ്ട്രപതി തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ, മൊത്തം പോൾ ചെയ്ത 10.69 ലക്ഷം സാധുവായ വോട്ടുകളിൽ 3.67 ലക്ഷം വോട്ടുകൾ സംയുക്ത പ്രതിപക്ഷ സ്ഥാനാർത്ഥിയും മുൻ ലോക്സഭാ സ്പീക്കറുമായ മീരാ കുമാർ നേടിയിരുന്നു. എന്നാൽ, എൻഡിഎ സ്ഥാനാർത്ഥി രാംനാഥ് കോവിന്ദിനോട് അവർ പരാജയപ്പെട്ടു.

വ്യാഴാഴ്ച രാത്രി ഖാർഗെ മഹാരാഷ്ട്രയിലെ മുതിർന്ന കോൺഗ്രസ് നേതാക്കളായ അശോക് ചവാനും ബിബി തോറാട്ടും ചേർന്ന് എൻസിപി അദ്ധ്യക്ഷൻ ശരദ് പവാറുമായി മുംബൈയിൽ വിഷയം ചർച്ച ചെയ്തു. സിപിഐ എമ്മിന്റെ സീതാറാം യെച്ചൂരി, സിപിഐയുടെ അജോയ് ബിസ്വം, തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷയും പശ്ചിമ ബംഗാൾ മുഖ്യമന്ത്രിയുമായ മമത ബാനർജി എന്നിവരോടും സമാനമായ ചര്‍ച്ച നടത്തിയെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

നേരത്തെ, സോണിയയുടെ പൊളിറ്റിക്കൽ സെക്രട്ടറി അന്തരിച്ച അഹമ്മദ് പട്ടേലും മുൻ ലോക്‌സഭാംഗം ഗുലാം നബി ആസാദും അധികാരത്തിലിരിക്കുമ്പോൾ ഈ ചുമതല കൈകാര്യം ചെയ്തിരുന്നു. “ഇപ്പോൾ ഖർഗെജിയാണ് പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളുമായി സംസാരിക്കാൻ കോൺഗ്രസിന്റെ പ്രധാന വ്യക്തി” എന്ന് പേരു വെളിപ്പെടുത്താൻ പാടില്ലെന്ന വ്യവസ്ഥയിൽ ഒരു CWC അംഗം പറഞ്ഞു.

“നിങ്ങൾക്ക് ജോലി ചെയ്യാൻ പരിചയസമ്പന്നനും പക്വതയുള്ളതുമായ ഒരു രാഷ്ട്രീയക്കാരനെ വേണം. ലോപി ഖാർഗെജി കഴിഞ്ഞ മാസങ്ങളായി പ്രതിപക്ഷ നേതാക്കളുമായി സംവദിക്കുന്നുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഉത്തർപ്രദേശിൽ നിന്നുള്ളയാളായതിനാൽ ചെറുത്തുനിൽപ്പ് നേരിട്ട പാർട്ടിയുടെ രാജ്യസഭാ നോമിനി ഇമ്രാൻ പ്രതാപ്ഗർഹിക്ക് സുഗമമായ വിജയം ഉറപ്പാക്കാൻ ഖാർഗെ മുംബൈയിലെത്തി.

245 അംഗ സഭയിൽ 10 സീറ്റുകൾ കൂടി ലഭിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ രാജ്യസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കോൺഗ്രസിന് പ്രധാനമാണ്. ബിജെപിക്ക് രാജ്യസഭയിൽ 95 അംഗങ്ങളുണ്ട്. 15 സംസ്ഥാനങ്ങളിലായി 57 സീറ്റുകളിലേക്ക് ഇന്ന് നടക്കുന്ന തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ച്ചവെക്കാനൊരുങ്ങുകയാണ് ബിജെപി. കൂടാതെ, 303/543 സീറ്റുകളും 18 സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ ഭരണവുമായി ബിജെപിക്ക് ലോക്‌സഭയിൽ മൃഗീയ ഭൂരിപക്ഷമുണ്ട്.

രാഷ്ട്രപതി തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഷെഡ്യൂൾ വ്യാഴാഴ്ച തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ പ്രഖ്യാപിച്ചെങ്കിലും സംയുക്ത സ്ഥാനാർത്ഥിയെ നിർത്താനുള്ള ആലോചന കോൺഗ്രസ് നേരത്തെ തന്നെ ആരംഭിച്ചിരുന്നു. രാഷ്ട്രപതി തെരഞ്ഞെടുപ്പിനായി എംപിമാരും എംഎൽഎമാരും ഇലക്ടറൽ കോളേജ് രൂപീകരിക്കുന്നു.

നിലവിൽ, ഭരണകക്ഷിയായ ബി.ജെ.പിക്ക് അവരുടെ നോമിനിയെ ഇന്ത്യയുടെ അടുത്ത രാഷ്ട്രപതിയായി തിരഞ്ഞെടുക്കാൻ ആവശ്യമായ സംഖ്യകളുണ്ട്. എന്നാൽ, ഇത് കാവി പാർട്ടി മാനേജർമാർക്ക് വാക്ക്ഓവർ ആകാൻ പ്രതിപക്ഷം ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല. ഈ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, ഒഡീഷയിലെ ബിജെഡി, ആന്ധ്രാപ്രദേശിലെ വൈഎസ്ആർസിപി, തെലങ്കാനയിലെ ടിആർഎസ് തുടങ്ങിയ ബിജെപി ഇതര പാർട്ടികളുടെ പങ്ക് കോൺഗ്രസ് ശ്രമത്തിന് നിർണായകമാകും.

കൂടാതെ, 2019 ൽ മഹാരാഷ്ട്രയിൽ ഒരു കൂട്ടുകക്ഷി സർക്കാരിനെ നയിക്കാൻ കോൺഗ്രസും എൻസിപിയും ചേർന്ന് മുൻ ബിജെപി സഖ്യകക്ഷിയായ ശിവസേനയെ എത്തിക്കുന്നതും നിർണായകമാകും. ദേശീയതലത്തിൽ വലിയ പഴയ പാർട്ടിയുടെ വലിപ്പം കണക്കിലെടുത്ത് രാഷ്ട്രപതി തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സംയുക്ത നോമിനിയായി ഒരു പാർട്ടി നേതാവിനെ വേണമെന്ന് കോൺഗ്രസ് മാനേജർമാർ പറഞ്ഞെങ്കിലും, വിഷയത്തിൽ മറ്റ് പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളുടെ അഭിപ്രായവും അത് കേൾക്കുമെന്ന് പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment