ദ്രൗപതി മുർമു ഇന്ത്യയുടെ ആദ്യ ഗോത്ര വർഗ രാഷ്ട്രപതിയായി

ന്യൂഡൽഹി: ഏകപക്ഷീയമായ മത്സരത്തിൽ പ്രതിപക്ഷ സ്ഥാനാർത്ഥി യശ്വന്ത് സിൻഹയെ പരാജയപ്പെടുത്തി ദ്രൗപതി മുർമു (64) ഇന്ത്യൻ ചരിത്രത്തിൽ ഇടം നേടി. സ്വാതന്ത്ര്യാനന്തരം ജനിക്കുന്ന ആദ്യത്തെ രാഷ്ട്രപതിയായിരിക്കും അവർ, ഈ ഉന്നത പദവിയിലെത്തുന്ന ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ വ്യക്തിയും. പ്രസിഡന്റാകുന്ന രണ്ടാമത്തെ വനിത കൂടിയാണ് അവർ. ജൂലൈ 25ന് അവർ സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്യും.

10 സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്നും യുടികളിൽ നിന്നുമുള്ള ബാലറ്റുകൾ ഇപ്പോഴും കണക്കാക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, മൊത്തം സാധുതയുള്ള വോട്ടുകളുടെ 53% ത്തിലധികം മുർമു ഇതിനകം ശേഖരിച്ചുവെന്ന് റിട്ടേണിംഗ് ഓഫീസർ പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ, മൂന്നാം റൗണ്ടിന് ശേഷം മുർമുവിന്റെ വിജയം ഉറപ്പിച്ചു. രാം നാഥ് കോവിന്ദിന്റെ പിൻഗാമിയായി രാജ്യത്തിന്റെ പതിനഞ്ചാമത് രാഷ്ട്രപതിയാകാൻ ഇലക്ടറൽ കോളേജ് ഉൾപ്പെടുന്ന എംപിമാരുടെയും എം‌എൽ‌എമാരുടെയും ഒരു ദിവസം നീണ്ടുനിന്ന വോട്ടെണ്ണലിൽ 64% സാധുവായ വോട്ടുകൾ നേടിയ ശേഷം അവർ സിൻഹയ്‌ക്കെതിരെ വൻ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ വിജയിച്ചു.

10 മണിക്കൂറിലധികം നീണ്ട വോട്ടെണ്ണൽ പ്രക്രിയയ്ക്ക് ശേഷം, റിട്ടേണിംഗ് ഓഫീസർ പി.സി. മോഡി മുർമു വിജയിയായി പ്രഖ്യാപിക്കുകയും സിൻഹയുടെ 3,80,177 വോട്ടിനെതിരെ 6,76,803 വോട്ടുകൾ നേടുകയും ചെയ്തു.

മൂന്നാം റൗണ്ട് വോട്ടെണ്ണലിന് ശേഷം തോൽവി സമ്മതിച്ച്, സിൻഹ മുർമുവിനെ അഭിനന്ദിക്കുകയും 15-ാമത് രാഷ്ട്രപതി എന്ന നിലയിൽ അവർ ഭയമോ പക്ഷപാതമോ കൂടാതെ “ഭരണഘടനയുടെ സംരക്ഷക” ആയി പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് ഓരോ ഇന്ത്യക്കാരനും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുവെന്നും പറഞ്ഞു.

എൻഡിഎയുടെ രാഷ്ട്രപതി സ്ഥാനാർത്ഥിയുടെ പ്രഖ്യാപനം പാതിവഴി കടന്നതിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ, പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയും ബിജെപി അദ്ധ്യക്ഷൻ ജെപി നദ്ദയും മുർമുവിനെ അഭിവാദ്യം ചെയ്യാൻ അവരുടെ വസതിയിലെത്തി. ഉന്നത ഭരണഘടനാ പദവിയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട മുർമുവിനെഇരുവരും അഭിനന്ദിച്ചു.

“ദ്രൗപതി മുർമു ജി ഒരു മികച്ച എംഎൽഎയും മന്ത്രിയുമാണ്. ജാർഖണ്ഡ് ഗവർണർ എന്ന നിലയിൽ അവർക്ക് മികച്ച ഭരണം ഉണ്ടായിരുന്നു. അവർ മുന്നിൽ നിന്ന് നയിക്കുകയും ഇന്ത്യയുടെ വികസന യാത്രയെ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു മികച്ച രാഷ്ട്രപതിയായിരിക്കുമെന്ന് എനിക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്,” പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

1958 ജൂൺ 20 ന് ഒഡീഷയിലെ മയൂർഭഞ്ച് ജില്ലയിൽ ജനിച്ച അവർ ജൂലൈ 18 ന് നടന്ന തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഭരണകക്ഷിയായ നാഷണൽ ഡെമോക്രാറ്റിക് അലയൻസിന്റെ പ്രസിഡൻഷ്യൽ നോമിനിയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടതിന് ശേഷം ദേശീയ ശ്രദ്ധയിൽ പെട്ടു. റായ്‌രംഗ്‌പൂരിൽ നിന്നാണ് അവർ ബി.ജെ.പിയില്‍ ആദ്യ ചുവടു വെച്ചത്. 1997-ൽ ലോക്കൽ നോട്ടിഫൈഡ് ഏരിയാ കൗൺസിലിലെ കൗൺസിലറായിരുന്ന അവർ 2000 മുതൽ 2004 വരെ ഒഡീഷയിലെ ബിജെഡി-ബിജെപി സഖ്യ സർക്കാരിൽ മന്ത്രിയായി ഉയർന്നു.

സന്താലി, ഒഡിയ ഭാഷകളിൽ മികച്ച പ്രാസംഗികയാണ് മുർമു. ഒഡീഷയിലെ റോഡുകളും തുറമുഖങ്ങളും പോലുള്ള അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് വ്യാപകമായി പ്രവർത്തിച്ചിട്ടുണ്ട്. 2009-2015 കാലഘട്ടത്തിൽ വെറും ആറ് വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഭർത്താവിനെയും രണ്ട് ആൺമക്കളെയും അമ്മയെയും സഹോദരനെയും നഷ്ടപ്പെട്ടതിന് ശേഷം അവര്‍ അഗാധമായ ആത്മീയതയുള്ളവരാണെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. ബ്രഹ്മകുമാരിയുടെ ധ്യാനരീതികളിൽ അതീവ ശ്രദ്ധാലുവാണ്.

മുർമുവിന്റെ ഗോത്ര പശ്ചാത്തലം അവരെ ഉന്നത സ്ഥാനത്തേക്ക് നയിക്കാൻ സഹായിച്ചുവെന്നു മാത്രമല്ല, അവരെ മത്സരിപ്പിച്ച് ബിജെപി, ഗുജറാത്ത്, ഛത്തീസ്ഗഡ്, രാജസ്ഥാൻ, മധ്യപ്രദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ വരുന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിൽ എസ്ടി വിഭാഗത്തിന്റെ നിർണായക വോട്ടുകളും തേടുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News