അഫ്ഗാൻ സ്വത്തുക്കൾ മോചിപ്പിക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് താലിബാനുമായുള്ള ചർച്ച യുഎസ് നിർത്തിവച്ചു

വാഷിംഗ്ടണ്‍: അഫ്ഗാൻ സ്വത്തുക്കൾ വിട്ടുനൽകുന്നത് സംബന്ധിച്ച് താലിബാനുമായുള്ള ചർച്ചകൾ യു.എസ് സർക്കാർ താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവച്ചു. അഫ്ഗാൻ സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ കൈവശമുള്ള ഏകദേശം 7 ബില്യൺ ഡോളർ വിദേശ കരുതൽ ശേഖരം പുറത്തുവിടരുതെന്ന് ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം തീരുമാനിച്ചതായി വാള്‍ സ്ട്രീറ്റ് ജേണല്‍ തിങ്കളാഴ്ച റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

കാബൂളിൽ അൽ-ഖ്വയ്ദ നേതാവ് കൊല്ലപ്പെട്ടതിനെത്തുടർന്ന്, താലിബാനുമായുള്ള ഫണ്ട് സംബന്ധിച്ച ചർച്ചയും യുഎസ് അവസാനിപ്പിച്ചതായി റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

പണപ്പെരുപ്പം നിയന്ത്രിക്കാനും അഫ്ഗാനി വിനിമയ നിരക്ക് സ്ഥിരപ്പെടുത്താനും സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ ശക്തിപ്പെടുത്താനും സഹായിക്കുന്ന നിർണായക പ്രക്രിയകൾ പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനുള്ള ഡാ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ബാങ്കിന്റെ ശ്രമങ്ങൾക്ക് ഫണ്ട് റിലീസ് അത്യന്താപേക്ഷിതമാണെന്ന് അഫ്ഗാന്‍ പ്രാദേശിക മാധ്യമം റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തിരുന്നു.

അഫ്ഗാൻ സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ റീക്യാപിറ്റലൈസേഷൻ ഒരു സമീപകാല ഓപ്ഷനായി ഞങ്ങൾ കാണുന്നില്ലെന്ന് യു എസ് പ്രത്യേക പ്രതിനിധി ടോം വെസ്റ്റ് വാൾസ്ട്രീറ്റ് ജേണലിനോട് പറഞ്ഞു. ഫണ്ടുകൾ ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിന് ആവശ്യമായ നിയന്ത്രണങ്ങളും മേൽനോട്ടവും അഫ്ഗാൻ സെൻട്രൽ ബാങ്കിന് ഇല്ലെന്നാണ് യുഎസ് പ്രതിനിധിയുടെ നിഗമനം.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ വിദേശ കരുതൽ ശേഖരം ഇല്ലാതാക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച് മുതിർന്ന താലിബാൻ പ്രതിനിധികളുമായി ദോഹയിൽ ചർച്ച നടത്തുമെന്ന് ജൂലൈയിൽ അമേരിക്ക സൂചിപ്പിച്ചിരുന്നു.

താലിബാൻ ഭരണകൂടം അഫ്ഗാൻ ജനതയെ സഹായിക്കാൻ ഡാ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ബാങ്കിന്റെ (ഡിഎബി) സ്വത്തുക്കൾ ഉപയോഗിക്കുമെന്ന ഉറപ്പാണ് ബൈഡൻ ഭരണകൂടം തേടുന്നത്.

 

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment