ജ്ഞാനവാപി പള്ളിയിൽ മറ്റൊരു ശിവലിംഗം ഉണ്ടെന്ന് കാശി വിശ്വനാഥ ക്ഷേത്രത്തിലെ മുൻ മഹന്ത്

വാരണാസി: ജ്ഞാനവാപി പള്ളിയുടെ പടിഞ്ഞാറൻ മതിലിലെ അലമാരയിൽ ഒരു ചെറിയ ശിവലിംഗം താൻ കണ്ടതായി കാശി വിശ്വനാഥ ക്ഷേത്രത്തിലെ മുൻ മഹന്ത് വൈസ് ചാൻസലർ തിവാരി അടുത്തിടെ അവകാശപ്പെട്ടു. ഇത് പരിശോധിക്കാൻ നഗരത്തിലെ അധികാരികളോട് അദ്ദേഹം ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

2014-ൽ എടുത്ത ചിത്രങ്ങൾ കാണിച്ചുകൊണ്ട് വൈസ് ചാൻസലർ തിവാരി പറഞ്ഞു, “ഈ ശിവലിംഗം ഇപ്പോഴും ആ സ്ഥലത്ത് ഉണ്ടോ ഇല്ലയോ എന്ന് എനിക്കറിയില്ല. അത് വ്യക്തമാക്കാന്‍ ഞാന്‍ അധികാരികളോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നു.”

1983-ൽ സർക്കാർ നിയോഗിച്ച ട്രസ്റ്റ് കാശി വിശ്വനാഥ ക്ഷേത്രത്തിന്റെ ഭരണം ഏറ്റെടുക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അവസാനമായി സേവിച്ചിരുന്ന മഹന്തായിരുന്ന തിവാരി. ഗ്യാൻവാപി മസ്ജിദിന്റെ ചുമരുകളിൽ താമരപ്പൂക്കളുടെയും മണികളുടെയും ചിത്രങ്ങളും താൻ കണ്ടിട്ടുണ്ട്. ജ്ഞാനവാപി സമുച്ചയത്തിന്റെ പിൻഭാഗത്തെ ഭിത്തി ഒരു പുരാതന ക്ഷേത്രത്തിന്റേതാണെന്ന് അദ്ദേഹം അവകാശപ്പെട്ടു. കൂടാതെ, വാസുവിന്റെ കുളത്തെ പരാമർശിച്ച് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, “ഈ കുളത്തിന് പിന്നിൽ നന്ദിയുടെയും ഹനുമാന്റെയും വിഗ്രഹം ദൃശ്യമാണ്. പരമശിവൻ തന്നെ തന്റെ ത്രിശൂലത്തിൽ നിന്ന് ഉണ്ടാക്കിയത്. ഈ കുളത്തിൽ കുളിച്ച ശേഷം പാർവതി ദേവി വിശ്വേശ്വരനെ (ശിവന്റെ മറ്റൊരു പേര്) ആരാധിക്കാറുണ്ടായിരുന്നു.”

തനിക്കൊപ്പമുള്ള ചിത്രങ്ങൾ 2014ൽ എടുത്തതാണെന്ന് വൈസ് ചാൻസലർ തിവാരി അവകാശപ്പെടുന്നു. എന്നാല്‍, അഞ്ജുമാൻ ഇൻതിസാമിയ മസ്ജിദ് (എഐഎം) തിവാരിയുടെ വാദം അടിസ്ഥാനരഹിതമാണെന്നും, ഗ്യാൻവാപി മോസ്‌കിന്റെ മാനേജ്‌മെന്റ് കമ്മിറ്റി അത് തള്ളുന്നു എന്നും പറഞ്ഞു.

“അദ്ദേഹത്തിന്റെ അവകാശവാദം അടിസ്ഥാനരഹിതമാണ്. ഗ്യാൻവാപി കോംപ്ലക്‌സിന്റെ ചുവരിൽ ‘തഖ’ ഇല്ല. അദ്ദേഹം ഏത് ചിത്രത്തെക്കുറിച്ചാണ് സംസാരിക്കുന്നതെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് അറിയില്ല,” എഐഎം ജോയിന്റ് സെക്രട്ടറി എസ് എം യാസിൻ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News