2020-21ൽ പ്രാദേശിക രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്ക് ലഭിച്ച സംഭാവനകളിൽ 91 ശതമാനം 5 സ്ഥാപനങ്ങളിലേക്ക് പോയി: എഡിആർ

ന്യൂഡൽഹി: രാജ്യത്തെ പ്രാദേശിക രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്ക് ലഭിച്ച മൊത്തം സംഭാവനയുടെ 91 ശതമാനം അഥവാ 113.791 കോടി രൂപ പോയത് അഞ്ച് സ്ഥാപനങ്ങളിലേക്കാണെന്ന് വോട്ടെടുപ്പ് അവകാശ സംഘടനയായ അസോസിയേഷൻ ഫോർ ഡെമോക്രാറ്റിക് റിഫോംസ് (എഡിആർ) പറയുന്നു.

എഡിആർ തയ്യാറാക്കിയ റിപ്പോർട്ട്, 2020-21 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ പ്രാദേശിക പാർട്ടികൾ ഇന്ത്യൻ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷന് (ഇസിഐ) പ്രഖ്യാപിച്ച സംഭാവനകളെ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു.

ജനതാദൾ (യുണൈറ്റഡ്), ദ്രാവിഡ മുന്നേറ്റ കഴകം (ഡിഎംകെ), ആം ആദ്മി പാർട്ടി (എഎപി), ഇന്ത്യൻ യൂണിയൻ മുസ്ലീം ലീഗ് (ഐ‌യു‌എം‌എൽ), തെലങ്കാന രാഷ്ട്ര സമിതി (ടിആർഎസ്) എന്നിവയാണ് സംഭാവനകൾ പ്രഖ്യാപിച്ച ആദ്യ അഞ്ച് പ്രാദേശിക പാർട്ടികൾ.

പ്രാദേശിക പാർട്ടികൾക്ക് ലഭിച്ച മൊത്തം സംഭാവനയുടെ 91.38 ശതമാനം അഥവാ 113.791 കോടി രൂപ ഈ അഞ്ച് പാർട്ടികളുടെയും ഖജനാവിൽ നിറഞ്ഞതായി റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

ജെഡിയു, ഡിഎംകെ, ടിആർഎസ് എന്നിവ തങ്ങളുടെ സംഭാവനയിൽ വർദ്ധനവ് പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ, എഎപിയും ഐയുഎംഎല്ലും 2019-20 സാമ്പത്തിക വർഷവുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ സംഭാവനയിൽ കുറവുണ്ടായതായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഡിഎംകെ, ടിആർഎസ്, ജെഡിയു, മഹാരാഷ്ട്ര നവനിർമാൺ സേന (എംഎൻഎസ്) എന്നിവ 2019-20 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിനും 2020-21 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിനും ഇടയിലുള്ള സംഭാവനകളിൽ നിന്നുള്ള വരുമാനത്തിൽ പരമാവധി ശതമാനം വർധനവ് രേഖപ്പെടുത്തി.

റിപ്പോർട്ടിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ള 54 പ്രാദേശിക പാർട്ടികളിൽ ആറ് പേർ മാത്രമാണ് നിശ്ചിത സമയപരിധിക്കുള്ളിൽ ഇസിഐക്ക് സംഭാവന റിപ്പോർട്ട് സമർപ്പിച്ചത്. മറ്റ് ഇരുപത്തിയഞ്ച് കക്ഷികൾ അവരുടെ സമർപ്പണം 164 ദിവസത്തേക്ക് മാറ്റി.

20,000 രൂപയ്ക്ക് മുകളിലും താഴെയുമുള്ളത് ഉൾപ്പെടെ 27 പ്രാദേശിക പാർട്ടികൾ പ്രഖ്യാപിച്ച സംഭാവനകളുടെ ആകെ തുക 3,051 സംഭാവനകളിൽ നിന്ന് 124.53 കോടി രൂപയാണ്.

JMM, NDPP, DMDK, RLTP എന്നിവ 2020-21 സാമ്പത്തിക വർഷത്തേക്ക് സംഭാവനകളൊന്നും പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടില്ല.

ലഭിച്ച സംഭാവനകളുടെ കാര്യത്തിൽ, 330 സംഭാവനകളിൽ നിന്ന് 60.155 കോടി രൂപയുമായി ജെഡിയു ഒന്നാം സ്ഥാനത്തും 177 സംഭാവനകളിൽ നിന്ന് 33.993 കോടി രൂപ സ്വീകരിച്ച ഡിഎംകെ തൊട്ടുപിന്നിലുമുണ്ട്. പ്രാദേശിക പാർട്ടികളിൽ മൂന്നാമത്തെ ഉയർന്ന എഎപിക്ക് 11.328 കോടി രൂപ ലഭിച്ചതായി പ്രഖ്യാപിച്ചു – ഐയുഎംഎല്ലും ടിആർഎസും യഥാക്രമം 4.165 കോടി രൂപയും 4.15 കോടി രൂപയും സംഭാവന പ്രഖ്യാപിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment