സെപ്റ്റംബറിൽ വൈറ്റ് ഹൗസ് പസഫിക് ദ്വീപ് ഉച്ചകോടിക്ക് ബൈഡൻ ആതിഥേയത്വം വഹിക്കും

വാഷിംഗ്ടണ്‍: സെപ്തംബറില്‍ വൈറ്റ് ഹൗസില്‍ നടക്കുന്ന പസഫിക് ദ്വീപ് ഉച്ചകോടിയില്‍ പങ്കെടുക്കുന്ന നേതാക്കള്‍ക്ക് യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ആതിഥേയത്വം വഹിക്കുമെന്ന് സ്റ്റേറ്റ് ഡെപ്യൂട്ടി സെക്രട്ടറി വെൻഡി ഷെർമാൻ ശനിയാഴ്ച വെളിപ്പെടുത്തി. ഈ മാസാവസാനം നേതാക്കളെ വാഷിംഗ്ടണിലേക്ക് ഒരു മീറ്റിംഗിനും അത്താഴത്തിനും ക്ഷണിക്കുമെന്നും ഷെര്‍മാന്‍ പറഞ്ഞു.

അമേരിക്കയ്ക്കും പസഫിക് ദ്വീപ് രാഷ്ട്രങ്ങൾക്കും പരസ്പരം കേൾക്കാനും മനസ്സിലാക്കാനുമുള്ള ചരിത്രപരമായ അവസരമായിരിക്കും ഈ ഒത്തുചേരലെന്ന് ഷെർമാൻ പറഞ്ഞു. ചൈനയ്ക്കെതിരെ പസഫിക് സഖ്യത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിന് യുഎസ് നടത്തുന്ന നയതന്ത്രത്തിന്റെ ഭാഗമാണ് നടപടി.

പസഫിക് ഐലൻഡ് ഫോറത്തിൽ അടുത്തിടെ ഒരു സുപ്രധാന പ്രസംഗം നടത്തിയ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കെനും വൈസ് പ്രസിഡന്റ് കമലാ ഹാരിസും ഉച്ചകോടിയില്‍ പങ്കെടുക്കും.

രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിലെ ഗ്വാഡൽ കനാൽ യുദ്ധത്തെ അനുസ്മരിച്ച് ശനിയാഴ്ച അയൽരാജ്യമായ സോളമൻ ദ്വീപുകളിൽ നിരവധി പരിപാടികളോടെ ആഘോഷിക്കുന്നുണ്ട്. സോളമൻ ദ്വീപുകൾ കേന്ദ്രീകരിച്ച് ദക്ഷിണ പസഫിക്കിലെ ബെയ്ജിംഗും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിൽ വീണ്ടും കടുത്ത മത്സരം നടക്കുകയാണ്. ഏപ്രിലിൽ ഒപ്പുവച്ച ദ്വീപ് രാഷ്ട്രവുമായുള്ള ചൈനീസ് രഹസ്യ സുരക്ഷാ ഉടമ്പടി പാശ്ചാത്യ സഖ്യകക്ഷികളെ ആശങ്കയിലാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

വിമർശകർ ആശങ്കാകുലരാക്കുന്ന ഈ കരാർ, ദക്ഷിണ പസഫിക്കിൽ ചൈനയ്ക്ക് ഒരു സൈനിക അടിത്തറ നൽകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്.

സോളമൻ ഐലൻഡ്‌സ് പ്രധാനമന്ത്രി മനശ്ശെ സോഗാവെയർ ചൈനയുടെ സ്വേച്ഛാധിപത്യ ഭരണ സംവിധാനത്തെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്ന നിരവധി തീരുമാനങ്ങൾ എടുത്തിട്ടുണ്ട്.

സോഗാവെയർ മറ്റ് മാധ്യമങ്ങളെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുകയും, പബ്ലിക് ബ്രോഡ്കാസ്റ്ററിനെ സെൻസർ ചെയ്യാനുള്ള നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുകയും, വരാനിരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ വൈകിപ്പിക്കാൻ ആവർത്തിച്ച് നിർദ്ദേശിക്കുകയും ചെയ്തു.

നാൻസി പെലോസിയുടെ തായ്‌വാൻ സന്ദർശനം കൊണ്ടുവന്ന അമേരിക്കയുമായുള്ള കാലാവസ്ഥാ ചർച്ചകൾ നിർത്തിവയ്ക്കാനുള്ള ചൈനയുടെ സമീപകാല തീരുമാനത്തിന്റെ പ്രാദേശിക പ്രത്യാഘാതങ്ങളെ കുറിച്ച് ടോംഗ സന്ദർശന വേളയിൽ ഷെർമാൻ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം ടോംഗയ്ക്ക് ഒരു ഭീഷണിയാണ്, ഞങ്ങൾ അത് അംഗീകരിക്കുന്നു. 1.5 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിൽ താഴെ നിൽക്കേണ്ട ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ എമിറ്റർ എന്ന രാജ്യം ആ ചര്‍ച്ച ഉപേക്ഷിച്ചത് അവിശ്വസനീയമാംവിധം നിരാശാജനകമാണെന്ന് ഷെര്‍മാന്‍ പറഞ്ഞു.

2015 ലെ പാരീസ് കാലാവസ്ഥാ ഉടമ്പടിയുടെ നിബന്ധനകൾ അനുസരിച്ച്, ആഗോള താപനിലയിലെ വർദ്ധനവ് 1.5 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിൽ നിലനിർത്താൻ രാജ്യങ്ങൾ ശ്രമിക്കുന്നു.

സമുദ്രനിരപ്പിൽ നിന്ന് ഏതാനും അടി മാത്രം ഉയരമുള്ള പല രാജ്യങ്ങളിലും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിന്റെ ഫലങ്ങൾ ഇതിനകം തന്നെ അനുഭവപ്പെടുന്നതും, സമുദ്രനിരപ്പ് ഉയരുന്നതും ഒരു പ്രധാന ആശങ്കയാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News