താലിബാൻ വാഗ്ദാനങ്ങള്‍ ലംഘിക്കുന്നു; സർക്കാർ ജീവനക്കാർക്ക് അവരുടെ വാക്കുകൾ കേൾക്കാൻ അവസരം നൽകാതെ വധശിക്ഷ വിധിക്കുന്നു

വിചാരണ കൂടാതെ തടവുകാരെ വധിച്ച കേസുകളുടെയും അഫ്ഗാൻ സുരക്ഷാ സേനയിലെ മുൻ അംഗങ്ങളെ കാണാതായതിന്റെയും പേരിൽ യുഎസും മറ്റ് പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളും താലിബാനെ കുറ്റപ്പെടുത്തി. താലിബാൻ അധികാരമേറ്റയുടൻ മുൻ സർക്കാർ ജീവനക്കാർക്ക് പൊതുമാപ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ, ഇപ്പോൾ കാര്യങ്ങള്‍ നേരെ മറിച്ചായി. താലിബാൻ വീണ്ടും ഗുരുതരമായ മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങൾ നടത്തുന്നതായി ആരോപിക്കപ്പെടുന്നു.

അഫ്ഗാൻ സുരക്ഷാ സേനയിലെ മുൻ അംഗങ്ങൾക്കും രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള മുൻ സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും മാപ്പ് നൽകിയത് ഫലപ്രദമായി നടപ്പിലാക്കാൻ ഞങ്ങൾ താലിബാനോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നു. എല്ലാവര്‍ക്കും ഇത് ബാധകമായിരിക്കണമെന്ന് പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങള്‍ സം‌യുക്ത പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

ഒരു ദിവസം മുമ്പ്, ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ സംഘടന താലിബാന്റെ വധശിക്ഷയെക്കുറിച്ചും ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ തിരോധാനത്തെക്കുറിച്ചും 25 പേജുള്ള റിപ്പോർട്ട് പുറത്തിറക്കി. അഫ്ഗാൻ സൈന്യത്തിലെ 47 മുൻ അംഗങ്ങളെ ഒന്നുകിൽ കൊല്ലപ്പെടുകയോ കാണാതാവുകയോ ചെയ്തതായി റിപ്പോർട്ട് പരാമർശിക്കുന്നു. ഓഗസ്റ്റ് 15 ന് കാബൂൾ താലിബാൻ പിടിച്ചടക്കിയതിന് ശേഷം ഇവരെല്ലാം കീഴടങ്ങിയിരുന്നു.

രജിസ്‌റ്റർ ചെയ്‌ത കേസുകൾ നീതിയുക്തമായി അന്വേഷിക്കണമെന്നും, കുറ്റവാളികളെ എത്രയും വേഗം ശിക്ഷിക്കണമെന്നും, ഇത്തരം കൊലപാതകങ്ങളും ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ തിരോധാനവും ഇനി ഉണ്ടാകാതിരിക്കാൻ ഈ നടപടികൾ പരസ്യമാക്കണമെന്നും എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും ആവശ്യപ്പെടുന്നു. താലിബാൻ സ്വീകരിക്കുന്ന നടപടികളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ അവരെ വിലയിരുത്തുമെന്ന് എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും പറഞ്ഞു.

അമേരിക്ക, ഓസ്‌ട്രേലിയ, ബെൽജിയം, ബൾഗേറിയ, കാനഡ, ഡെൻമാർക്ക്, യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ, ഫിൻലാൻഡ്, ഫ്രാൻസ്, ജർമ്മനി, ജപ്പാൻ, നെതർലൻഡ്‌സ്, ന്യൂസിലൻഡ്, നോർത്ത് മാസിഡോൺ, പോളണ്ട്, പോർച്ചുഗൽ, റൊമാനിയ, സ്പെയിൻ, സ്വീഡൻ, സ്വിറ്റ്സർലൻഡ്, യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡം, ഉക്രെയ്ൻ എന്നിവ താലിബാനെതിരെ സംയുക്ത പ്രസ്താവനകൾ പുറപ്പെടുവിച്ച രാജ്യങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment