എൻഡോസൾഫാൻ നഷ്ടപരിഹാരം: കോടതിയലക്ഷ്യ ഹർജിക്കാർക്ക് 50,000 രൂപ വീതം നൽകണമെന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാരിനോട് സുപ്രീം കോടതി

കാസർകോട്: കാസർകോട് എൻഡോസൾഫാൻ ദുരന്തത്തെ അതിജീവിച്ച എല്ലാവർക്കും അഞ്ച് ലക്ഷം രൂപ വീതം നൽകണമെന്ന 2017ലെ ഉത്തരവിൽ അനാസ്ഥ കാണിച്ച സംസ്ഥാന സർക്കാരിനെതിരെ സുപ്രീം കോടതിയുടെ രൂക്ഷ വിമർശനം.

എൻഡോസൾഫാൻ ദുരന്തത്തെ അതിജീവിച്ചവർക്കാണ് നഷ്ടപരിഹാരം ലഭിക്കേണ്ടതെന്നും, സർക്കാരിന്റെ ചുവപ്പു നാടയില്‍ കുടുങ്ങരുതെന്നും ജസ്റ്റിസുമാരായ ഡി വൈ ചന്ദ്രചൂഡ്, സൂര്യകാന്ത് എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

“സർക്കാർ 200 കോടി രൂപ നീക്കിവച്ചു. എന്നാല്‍ അത് ലക്ഷ്യം നിറവേറ്റിയില്ല. അത് രക്ഷപ്പെട്ടവരിൽ എത്തണം,” ഹർജിക്കാരുടെ അഭിഭാഷകൻ പി.എസ്. സുധീർ പറഞ്ഞു.

രക്ഷപ്പെട്ട എട്ട് പേർക്ക് സംസ്ഥാന സർക്കാർ 5 ലക്ഷം രൂപ വീതം നൽകുകയും കോടതിയലക്ഷ്യ ഹർജി അവസാനിപ്പിക്കാൻ സുപ്രീം കോടതിയെ സമീപിക്കുകയും ചെയ്തത് കോടതിയെ പ്രകോപിപ്പിച്ചു.

സുപ്രീം കോടതിയിൽ ഹാജരാകാൻ നിർബന്ധിതരായതിന് നിയമച്ചെലവായി രക്ഷപ്പെട്ട എട്ട് പേർക്കും 50000 രൂപ വീതം നൽകണമെന്ന് സുപ്രീം കോടതി സർക്കാരിനോട് പറഞ്ഞു.

രക്ഷപ്പെട്ടവർ സുപ്രീം കോടതിയിൽ കോടതിയലക്ഷ്യ ഹർജി നൽകിയതിന് ശേഷമാണ് സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഉണർന്നതെന്നും കോടതി നിരീക്ഷിച്ചു. 2019-ല്‍ എൻഡോസൾഫാൻ ദുരന്തത്തെ അതിജീവിച്ച നാലുപേർക്ക് സംസ്ഥാന സർക്കാർ 5 ലക്ഷം രൂപ വീതം നല്‍കിയിരുന്നു, അതും സുപ്രീം കോടതിയിൽ കോടതിയലക്ഷ്യ ഹർജി ഫയല്‍ ചെയ്തതിനു ശേഷം.

2022 ഏപ്രിൽ 8 ന്, അതിജീവിച്ച എട്ട് പേർ സമർപ്പിച്ച കോടതിയലക്ഷ്യ ഹർജി പരിഗണിക്കവെ, 2017 ലെ ഉത്തരവ് പാലിക്കാൻ സർക്കാർ നാലാഴ്ചത്തെ സമയം ആവശ്യപ്പെട്ടു. എന്നാൽ, കോടതിയലക്ഷ്യ ഹർജി നൽകുകയും കേസ് അവസാനിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്തവർക്ക് മാത്രമാണ് സർക്കാർ നഷ്ടപരിഹാരം നൽകിയത്.

എൻഡോസൾഫാൻ ദുരന്തത്തെ അതിജീവിച്ചവർക്ക് ആജീവനാന്ത ചികിത്സ ഉറപ്പാക്കാൻ സംസ്ഥാന സർക്കാർ എന്തുചെയ്തുവെന്ന് സത്യവാങ്മൂലം സമർപ്പിക്കാൻ ചീഫ് സെക്രട്ടറി വിപി ജോയിയോട് സുപ്രീം കോടതി ആവശ്യപ്പെട്ടു. 2017ലെ സുപ്രീം കോടതി ഉത്തരവിന്റെ മറ്റൊരു നിബന്ധനയായിരുന്നു അത്.

കേസ് അവസാനിപ്പിക്കാനുള്ള സർക്കാരിന്റെ അഭ്യർത്ഥന അവഗണിച്ച സുപ്രീം കോടതി, അടുത്ത വാദം ജൂലൈ മൂന്നാം വാരത്തിലേക്ക് മാറ്റുകയും എൻഡോസൾഫാൻ ബാധിതരായ എല്ലാവർക്കും നഷ്ടപരിഹാരം നൽകുന്നതിന്റെ പുരോഗതി അവലോകനം ചെയ്യാൻ എല്ലാ മാസവും യോഗം വിളിക്കാൻ ചീഫ് സെക്രട്ടറിയോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

എൻഡോസൾഫാൻ ഇരകളെ തിരിച്ചറിയുന്നതിനുള്ള നിലവിലെ മാനദണ്ഡങ്ങൾക്കനുസൃതമായി ആരോഗ്യ-റവന്യൂ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ ഒരു സംഘം രക്ഷപ്പെട്ടവരുടെ വീടുകൾ സന്ദർശിച്ച് അവരുടെ യോഗ്യത പരിശോധിച്ച ശേഷം മാത്രമേ “എല്ലാ ഇരകൾക്കും” നഷ്ടപരിഹാരം നൽകൂവെന്ന് സർക്കാർ കോടതിയെ അറിയിച്ചു.

എൻഡോസൾഫാൻ അതിജീവിച്ചവർക്കായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന പ്രവർത്തകർ പറയുന്നത്, പ്രത്യേക മെഡിക്കൽ ക്യാമ്പുകളിലൂടെയും സാമൂഹിക സർവേകളിലൂടെയും അതിജീവിച്ചവരെ സർക്കാർ ഇതിനകം തിരിച്ചറിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെന്നും അതിജീവിച്ച ചിലർക്ക് നഷ്ടപരിഹാരം നിഷേധിക്കാൻ മാത്രമായിരുന്നു മറ്റൊരു പരിശോധന എന്നും പറഞ്ഞു.

6,727 പേരെ എൻഡോസൾഫാൻ ഇരകളായി സർക്കാർ കണ്ടെത്തിയിരുന്നു. ഇവരിൽ 3,706 പേർക്ക് അല്ലെങ്കിൽ ഇരകളിൽ 55% പേർക്ക് സർക്കാർ ഇതുവരെ നഷ്ടപരിഹാരം നൽകിയിട്ടില്ല.

അതിജീവിച്ചവര്‍ക്ക് പൂർണമായും നഷ്ടപരിഹാരം നൽകാൻ 217.06 കോടി രൂപ കൂടി വേണമെന്ന് കാസർകോട് കളക്ടർ തന്റെ റിപ്പോർട്ടിൽ പറഞ്ഞു. എന്നാൽ, 200 കോടി മാത്രമാണ് സർക്കാർ അനുവദിച്ചത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment