നേപ്പാളില്ലാതെ നമ്മുടെ രാമൻ പോലും അപൂർണ്ണമാണ്: പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി

ന്യൂഡല്‍ഹി: നേപ്പാളില്ലാതെ നമ്മുടെ രാമൻ പോലും അപൂർണ്ണമാണെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി. നേപ്പാള്‍ സന്ദര്‍ശനത്തിനിടെ ഇന്ന് ലുംബിനിയിലെ ശ്രീബുദ്ധന്റെ ജന്മസ്ഥലം സന്ദര്‍ശിച്ച വേളയിലാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഈ പരാമര്‍ശം. നേപ്പാൾ പ്രധാനമന്ത്രി ഷേർ ബഹാദൂർ ദ്യൂബയും ഭാര്യയും പ്രധാനമന്ത്രിയെ അനുഗമിച്ചു.

ഇരു നേതാക്കളും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി ചർച്ചകളില്‍ ആറ് കരാറുകളിലും ഒപ്പുവച്ചു. “ബുദ്ധജയന്തിയുടെ ഈ മഹത്തായ അവസരത്തിൽ, ഈ വീട്ടിൽ സന്നിഹിതരായ എല്ലാവർക്കും, നേപ്പാളിലെമ്പാടുമുള്ള ആളുകൾക്കും, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ബുദ്ധന്റെ അനുയായികൾക്കും, ഈ പുണ്യഭൂമിയായ ലുംബിനിയിൽ നിന്ന് നിരവധി ആശംസകൾ,” പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

“മായാദേവി ക്ഷേത്രം സന്ദർശിക്കാൻ എനിക്ക് ലഭിച്ച ഈ അവസരവും അവിസ്മരണീയമാണ്. ഭഗവാൻ ബുദ്ധൻ ജനിച്ച സ്ഥലം, അവിടെയുള്ള ഊർജ്ജം, അവിടെയുള്ള ബോധം, അത് ഒരു വ്യത്യസ്ത വികാരമാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നേപ്പാൾ ഇല്ലാതെ നമ്മുടെ രാമനും അപൂർണ്ണമാണ്, നേപ്പാളിലെ ജനങ്ങളും അയോദ്ധ്യ രാമക്ഷേത്രത്തിൽ സന്തുഷ്ടരാണ്. നേപ്പാൾ ആരാധനാലയങ്ങളുടെയും ആശ്രമങ്ങളുടെയും രാജ്യമാണെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി മോദി പറഞ്ഞു. നേപ്പാൾ രാജ്യമാണ്. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ഉയരം കൂടിയ പർവതമായ സാഗർമാത, നേപ്പാൾ, അതായത് ലോകത്തിലെ നിരവധി പുണ്യസ്ഥലങ്ങളും ക്ഷേത്രങ്ങളും ആശ്രമങ്ങളും ഉള്ള രാജ്യം, ലോകത്തിലെ പുരാതന നാഗരികതയും സംസ്കാരവും സംരക്ഷിക്കുന്ന രാജ്യമാണ് നേപ്പാൾ, പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

“ബുദ്ധൻ മാനവികതയുടെ കൂട്ടായ സാക്ഷാത്കാരത്തിന്റെ അവതാരമാണ്. ബുദ്ധ ധാരണകളുണ്ട്, ബുദ്ധ ഗവേഷണങ്ങളും ഉണ്ട്. ബുദ്ധ ചിന്തകളുണ്ട്, ബുദ്ധ സംസ്‌കാരങ്ങളുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“വൈശാഖ പൂർണിമ നാളിലാണ് ബുദ്ധൻ സിദ്ധാർത്ഥനായി ലുംബിനിയിൽ ജനിച്ചത്. ഈ ദിവസം, ബോധഗയയിൽ, അദ്ദേഹം ജ്ഞാനോദയം നേടി ഭഗവാൻ ബുദ്ധനായിത്തീർന്നു. ഈ ദിവസം, കുശിനഗറിൽ അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു മഹാപരിനിർവാണം ഉണ്ടായിരുന്നു. അതേ തീയതി, അതേ വൈശാഖ പൂർണിമ, ഭഗവാൻ ബുദ്ധന്റെ ജീവിതയാത്രയുടെ ഈ ഘട്ടങ്ങൾ കേവലം യാദൃശ്ചികമായിരുന്നില്ല. ഞാൻ ജനിച്ച ഗുജറാത്തിലെ വഡ്‌നഗർ നൂറ്റാണ്ടുകൾക്ക് മുമ്പ് ബുദ്ധമത വിദ്യാഭ്യാസത്തിന്റെ ഒരു വലിയ കേന്ദ്രമായിരുന്നു. ഇന്നും, പുരാതന അവശിഷ്ടങ്ങൾ അവിടെ പുറത്തുവരുന്നു, അതിന്റെ സംരക്ഷണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ നടക്കുന്നു. നേപ്പാളിലെ ലുംബിനി മ്യൂസിയത്തിന്റെ നിർമ്മാണം ഇരു രാജ്യങ്ങളുടെയും സഹകരണത്തിന്റെ ഒരു ഉദാഹരണം കൂടിയാണ്, ഇന്ന് ലുംബിനി ബുദ്ധ സർവ്വകലാശാലയിൽ ബുദ്ധമത പഠനത്തിനായി ഡോ അംബേദ്കർ ചെയർ സ്ഥാപിക്കാനും ഞങ്ങൾ തീരുമാനിച്ചു,” പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

ബുദ്ധ പൂർണിമയുടെ ഭാഗമായി ലുംബിനിയിലെ വിവിധ പരിപാടികളിൽ പങ്കെടുത്ത ശേഷം പ്രധാനമന്ത്രി മോദി വൈകിട്ട് നാലിന് കുശിനഗറിലേക്ക് മടങ്ങും. അവിടെ അദ്ദേഹം മഹാപരിനിർവാണ സ്തൂപത്തിലേക്ക് പോകും, ​​അദ്ദേഹം ദർശനവും ആരാധനയും നടത്തും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News