ഈജിപ്തിൽ ഗോതമ്പ് പ്രതിസന്ധിയില്ല; പലിശ നിരക്ക് വർദ്ധിക്കാൻ സാധ്യത: പ്രധാനമന്ത്രി

കെയ്‌റോ: ഈജിപ്തിലേക്കുള്ള പ്രധാന ഗോതമ്പ് കയറ്റുമതിക്കാരായ റഷ്യയും ഉക്രെയ്‌നും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷത്തിന്റെ അനന്തരഫലങ്ങൾക്കിടയിലും ഈജിപ്തിന് ഗോതമ്പ് വിതരണത്തിൽ പ്രതിസന്ധിയുണ്ടാകില്ലെന്ന് ഈജിപ്ഷ്യൻ പ്രധാനമന്ത്രി മൊസ്തഫ മഡ്‌ബൗലി.

ആഗോള പണപ്പെരുപ്പം വർദ്ധിക്കുന്നതിനിടയിൽ രാജ്യത്തിന്റെ സാമ്പത്തിക സ്ഥിതി ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്നതിനായി കെയ്‌റോയിലെ ഇൻവെസ്റ്റ്‌മെന്റ് അതോറിറ്റി ആസ്ഥാനത്ത് ഞായറാഴ്ച നടത്തിയ വാർത്താ സമ്മേളനത്തിലാണ് മഡ്‌ബൗലിയുടെ പരാമർശം.

കാർഷിക ഭൂമി വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ദേശീയ പദ്ധതി ഈജിപ്തിനെ ഗോതമ്പിന്റെ വളർച്ച വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ പ്രാപ്തമാക്കി, അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഈ വർഷം ഈജിപ്തിന്റെ ചരിത്രത്തിലാദ്യമായി 10 ദശലക്ഷം ടൺ ഗോതമ്പ് ഉൽപ്പാദനം കൈവരിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുവെന്നും പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

“ഈജിപ്തിൽ നാല് മാസത്തേക്ക് മതിയായ ഗോതമ്പ് ശേഖരമുണ്ട്. പ്രാദേശിക ഗോതമ്പ് ഉത്പാദനം തുടരുന്നതിനാൽ വർഷാവസാനം വരെ ഇത് മതിയാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഈജിപ്തിൽ ഗോതമ്പ്, പാചക എണ്ണ, അരി, കോഴി, മാംസം എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള അടിസ്ഥാന ചരക്കുകളുടെ കരുതൽ ശേഖരമുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പണപ്പെരുപ്പ കുതിച്ചുചാട്ടം യുഎസ് ഫെഡറൽ റിസർവിനെ അടുത്തിടെ അതിന്റെ പലിശ നിരക്ക് വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ കാരണമായി, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള നിരവധി സെൻട്രൽ ബാങ്കുകളും ഇത് പിന്തുടർന്നു. ഈജിപ്ത് പലിശ നിരക്ക് വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

“ശതമാനവും സമയവും പൂർണ്ണമായും ഈജിപ്ത് സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ വിലയിരുത്തലിനും വിലയിരുത്തലിനും വിധേയമാണ്,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

കൂടാതെ, 2026 ഓടെ മൊത്തം സർക്കാർ കടം ജിഡിപിയുടെ 85.8 ൽ നിന്ന് 75 ശതമാനമായി കുറയ്ക്കാനും ഈജിപ്ത് പദ്ധതിയിടുന്നു, പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

പണപ്പെരുപ്പം നേരിടാൻ, പൗരന്മാർ അനുഭവിക്കുന്ന ഭാരത്തിന്റെ ഒരു ഭാഗം ലഘൂകരിക്കുന്നതിനും സാമൂഹിക സംരക്ഷണ പരിപാടികളുടെ ഗുണഭോക്താക്കളെ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും കുറഞ്ഞ വിലയ്ക്ക് ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കൾ നൽകുന്നത് നിലനിർത്തുന്നതിനുമായി ഈജിപ്ത് വരുന്ന പൊതു ബജറ്റിൽ 130 ബില്യൺ പൗണ്ട് (ഏകദേശം 7 ബില്യൺ ഡോളർ) നൽകുമെന്ന് മഡ്ബൗലി കൂട്ടിച്ചേർത്തു. നിലവിൽ, ഈജിപ്തിൽ 71 ദശലക്ഷം പൗരന്മാർ സബ്‌സിഡിയുള്ള ബ്രെഡിന്റെ പ്രയോജനം നേടുന്നുണ്ട്.

കോവിഡ് -19 പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തിൽ പോസിറ്റീവ് വളർച്ച കൈവരിക്കാൻ കഴിഞ്ഞ ലോകത്തിലെ ചുരുക്കം ചില രാജ്യങ്ങളിൽ ഒന്നാണ് ഈജിപ്ഷ്യൻ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു. അന്താരാഷ്ട്ര നാണയ നിധി അടുത്തിടെ ഈജിപ്തിന്റെ സാമ്പത്തിക വളർച്ചയെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രതീക്ഷകൾ 2021/2022 സാമ്പത്തിക വർഷം 5.9 ശതമാനമായി ഉയർത്തി.

“കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് വർഷമായി ലോകം കണ്ട അഭൂതപൂർവമായ എല്ലാ ആഗോള പ്രതിസന്ധികളോടും കൂടി, ഈ പ്രതിസന്ധികളെ തരണം ചെയ്യാനും സ്ഥിരതയോടെ നേരിടാനും ഈജിപ്തിന് കഴിഞ്ഞു,” മഡ്‌ബൗലി പറഞ്ഞു, നിലവിലെ പ്രതിസന്ധിയെ മറികടക്കാൻ രാജ്യത്തിന് കഴിയുമെന്നും അദ്ദേഹം ഉറപ്പുനൽകി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News