ജ്ഞാനവാപി പള്ളിയുടെ കിണറ്റില്‍ ശിവലിംഗം കണ്ടെത്തി; ഒരു ഭാഗം അടച്ചുപൂട്ടാൻ ഹൈക്കോടതി ഉത്തരവിട്ടു

മഥുര: കാശി വിശ്വനാഥ ക്ഷേത്രത്തിന് സമീപമുള്ള ജ്ഞാനവാപി മസ്ജിദിൽ ശിവലിംഗം കണ്ടെത്തിയതിനെ തുടർന്ന് അടച്ചിടാൻ കോടതി ഉത്തരവിട്ടു. പള്ളിയുടെ വീഡിയോ സർവേ പൂർത്തിയാക്കിയതിനെ തുടർന്നാണ് വാരാണസി ജില്ലാ സിവിൽ കോടതി ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിച്ചത്. പള്ളിക്ക് സുരക്ഷയൊരുക്കാനും കോടതി സിആർപിഎഫിനോട് നിർദേശിച്ചു.

ശിവലിംഗം കണ്ടെത്തിയ സ്ഥലത്ത് 20 പേരിൽ കൂടുതൽ പ്രാർഥിക്കാൻ പാടില്ലെന്നും കോടതി നിർദേശിച്ചു. പള്ളിക്കുള്ളിലെ കിണറ്റിൽ ശിവലിംഗം കണ്ടെത്തിയെന്ന അഭിഭാഷകന്റെ പരാതിയെ തുടർന്നാണ് കോടതി ഉത്തരവ്.

വീഡിയോ സർവേ നടത്തിയ കമ്മീഷൻ പള്ളിയിൽ ദേഹശുദ്ധി വരുത്താന്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന കിണറ്റിലെ വെള്ളം വറ്റിച്ചിരുന്നു. ഈ സമയത്ത് അവിടെ ഒരു ശിവലിംഗം കണ്ടെത്തിയതായി അഡ്വക്കേറ്റ് വിഷ്ണു ജെയിൻ അവകാശപ്പെടുന്നു. ശിവലിംഗം സംരക്ഷിക്കാനാണ് കോടതിയെ സമീപിച്ചതെന്ന് അഭിഭാഷകൻ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞിരുന്നു.

ഗ്യാന്‍വാപി മസ്ജിദ് സമുച്ഛയത്തിന്റെ പടിഞ്ഞാറന്‍ ഭാഗത്ത് തകര്‍ത്ത ക്ഷേത്രത്തിന്റെ അവശിഷ്ടങ്ങള്‍ കാണാമെന്നും ഇതിന്റെ ചിത്രങ്ങള്‍ വലിയ തെളിവാണെന്നും വിഷ്ണു ജെയിന്‍ അവകാശപ്പെട്ടു. ഗ്യാന്‍വാപി മസ്ജിദ് സമുച്ഛയത്തിലെ നാല് മുറികള്‍ തുറന്നാണ് പരിശോധന നടത്തിയത്.

അതേസമയം, വാരാണസിയിലെ ഗ്യാൻവാപി മസ്ജിദിന്റെ സർവേ ചോദ്യം ചെയ്തുള്ള ഹർജി സുപ്രീം കോടതി ചൊവ്വാഴ്ച പരിഗണിക്കും. ജ്ഞാനവാപി മസ്ജിദിന്റെ സർവേ നടത്താനുള്ള വാരാണസി കോടതി ഉത്തരവിനെതിരെ അഞ്ജുമൻ മസ്ജിദ് കമ്മിറ്റി സമർപ്പിച്ച ഹർജി ജസ്റ്റിസ് ഡി.വൈ ചന്ദ്രചൂഡ് അധ്യക്ഷനായ ബെഞ്ച് പരിഗണിക്കും. കഴിഞ്ഞ വെള്ളിയാഴ്ച, സർവേയിലെ തൽസ്ഥിതി സംബന്ധിച്ച് ഇടക്കാല ഉത്തരവ് നൽകാൻ സുപ്രീം കോടതി വിസമ്മതിച്ചെങ്കിലും സർവേയ്‌ക്കെതിരായ ഒരു മുസ്ലീം പാർട്ടിയുടെ ഹർജി പരിഗണിക്കാൻ കോടതി സമ്മതിച്ചു.

ജ്ഞാനവാപി മസ്ജിദ് സമുച്ചയത്തിന്റെ കോടതി നിർബന്ധിത വീഡിയോഗ്രാഫി സർവേ കനത്ത സുരക്ഷയ്ക്കിടയിൽ തുടർച്ചയായ മൂന്നാം ദിവസമായ തിങ്കളാഴ്ച സമാപിച്ചു. രാവിലെ എട്ടിന് ആരംഭിച്ച മസ്ജിദ് സമുച്ചയത്തിന്റെ സർവേ 10.15ന് അവസാനിച്ചു. ഹിന്ദുക്കളുടെ മഹത്തായ വിജയം അവകാശപ്പെട്ട അഡ്വക്കേറ്റ് വിഷ്ണു ജെയിൻ, ‘വുളു’ നടത്താനുപയോഗിച്ച കിണറ്റിൽ ‘ശിവലിംഗം’ കണ്ടെത്തിയെന്നും കോടതി നിർദ്ദേശിച്ച പ്രകാരം വാരണാസി സർക്കാർ ‘വുളു ഖാന’ സീൽ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്നും പറഞ്ഞു. ശിവലിംഗം കണ്ടെത്തിയ സ്ഥലം സീൽ ചെയ്യുമെന്നും പ്രദേശത്തിന്റെ സുരക്ഷ സിആർപിഎഫിന് കൈമാറുമെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു.

സർവേ പൂർത്തിയായതിനെത്തുടർന്ന്, വാരാണസി കോടതി വാരണാസി ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് കൗശൽ രാജ് ശർമ്മയോട് ശിവലിംഗം കണ്ടെത്തിയ പ്രദേശം സീൽ ചെയ്യാനും പ്രദേശത്തേക്ക് ആളുകൾ പ്രവേശിക്കുന്നത് തടയാനും നിർദ്ദേശിച്ചു. സർവേ പൂർത്തിയായെന്നും നീട്ടാനാകില്ലെന്നും അഭിഭാഷകൻ പറഞ്ഞു. സുപ്രധാന തെളിവുകളിൽ താൻ തൃപ്തനാണെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

പള്ളിയിൽ പ്രാർത്ഥനകൾ നിർത്തിവയ്ക്കാൻ ഉത്തരവില്ലെന്നും ജില്ലാ ഭരണകൂടം ഉത്തരവിട്ടിരുന്നുവെന്നും വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. വാരാണസി കോടതിയുടെ നിർദേശപ്രകാരം ചൊവ്വാഴ്ച സർവേയുടെ വിശദമായ റിപ്പോർട്ട് സമർപ്പിക്കും. “കോടതി കമ്മീഷൻ സർവേ പൂർത്തിയാക്കി. റിപ്പോർട്ട് കോടതിയിൽ സമർപ്പിക്കും. ഇരുകക്ഷികളും കോടതിയുടെ നിയമങ്ങൾ പാലിച്ചിരിക്കുന്നു, ”വാരാണസി ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് കൗശൽ രാജ് ശർമ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News