ഇസ്രായേൽ പ്രതിനിധിക്ക് ഹസ്തദാനം ചെയ്യാന്‍ വിസമ്മതിച്ച മന്ത്രിയെ ബഹ്‌റൈൻ രാജാവ് പിരിച്ചുവിട്ടു

മനാമ : മനാമയിലെ ഇസ്രായേൽ അംബാസഡറായ ഈതൻ നയുമായി ഹസ്തദാനം ചെയ്യാൻ വിസമ്മതിച്ച പശ്ചാത്തലത്തിൽ ബഹ്‌റൈൻ അതോറിറ്റി ഫോർ കൾച്ചർ ആൻഡ് ആൻറിക്വിറ്റീസ് മേധാവി ഷെയ്ഖ മായി ബിൻത് മുഹമ്മദ് അൽ ഖലീഫയെ ബഹ്‌റൈൻ രാജാവ് ഹമദ് ബിൻ ഈസ അൽ ഖലീഫ പിരിച്ചുവിട്ടു.

ജൂൺ 16 ന്, ബഹ്‌റൈനിലെ യുഎസ് അംബാസഡർ സ്റ്റീഫൻ ബണ്ടി തന്റെ പിതാവിന്റെ മരണത്തിന് പ്രത്യേക ശവസംസ്‌കാരം നടത്തി. ശൈഖ മായി ബിൻത് മുഹമ്മദ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള ചില അംബാസഡർമാരേയും ഉദ്യോഗസ്ഥരേയും ക്ഷണിച്ച കൂട്ടത്തില്‍ ഇസ്രായേലി അംബാസഡറേയും ക്ഷണിച്ചിരുന്നു.

മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, പങ്കെടുത്തവരിൽ ഒരാൾ ഹസ്തദാനത്തിന് വ്യക്തിത്വങ്ങളെ പരിചയപ്പെടുത്തിയപ്പോൾ, ഇസ്രായേൽ അംബാസഡറുമായി ഹസ്തദാനം ചെയ്യാൻ ഷെയ്ഖ വിസമ്മതിക്കുകയും കൈകള്‍ പിന്‍‌വലിക്കുകയും ചെയ്തു. അമേരിക്കൻ അംബാസഡറുടെ വീട്ടിൽ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങിയ ബിന്‍‌ത് മുഹമ്മദ് ശവസംസ്ക്കാര ചടങ്ങില്‍ പങ്കെടുക്കുന്ന അവരുടെ ഒരു ചിത്രവും പ്രസിദ്ധീകരിക്കരുതെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം, ബഹ്‌റൈൻ അതോറിറ്റി ഫോർ കൾച്ചർ ആൻഡ് ആൻറിക്വിറ്റീസിന്റെ പുതിയ പ്രസിഡന്റായി ശൈഖ് ഖലീഫ ബിൻ അഹമ്മദ് ബിൻ അബ്ദുല്ല അൽ ഖലീഫയെ നിയമിച്ചതായി രാജാവ് ഹമദ് ബിൻ ഈസ അറിയിച്ചു.

ബിന്‍‌ത് മുഹമ്മദിന്റെ നിലപാടിനെ പലസ്തീൻ വിഭാഗങ്ങൾ സ്വാഗതം ചെയ്‌തതോടെ വിഷയം ബഹ്‌റൈന്റെ അതിരുകൾക്കപ്പുറത്തേക്ക് പോയി. ഹമാസ് ഈ നിലപാടിനെ പ്രശംസിച്ചു, “ഫലസ്തീനിയൻ വലതുപക്ഷത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും മേഖലയിലെ അധിനിവേശത്തിന്റെ ഏകീകരണം നിരസിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന യഥാർത്ഥ ബഹ്‌റൈൻ ജനതയുടെ നിലപാടുകളുടെ യഥാർത്ഥ പ്രകടനമാണിത്” എന്ന് ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

ഫലസ്തീനിലെ ഇസ്ലാമിക് ജിഹാദ് മൂവ്‌മെന്റിന്റെ മാധ്യമ വക്താവ് താരിഖ് സാൽമി ശൈഖ മായി ബിൻത് മുഹമ്മദിന്റെ നിലപാടിനെ പ്രശംസിച്ചു, “സാധാരണവൽക്കരണത്തെ നിരാകരിക്കുന്നതിൽ പ്രായോഗികവും ധീരവും നിർണ്ണായകവുമായ നിലപാട് സ്വീകരിച്ച ബിന്‍‌ത് മുഹമ്മദിനോട് ഞങ്ങൾ ഐക്യദാർഢ്യം പ്രകടിപ്പിക്കുന്നു. അനന്തരഫലങ്ങൾ, അങ്ങനെ നമ്മുടെ രാജ്യത്തെ സ്വതന്ത്രരായ പുരുഷന്മാരുടെയും സ്ത്രീകളുടെയും യഥാർത്ഥ ഇച്ഛയെ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു.

സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകളിലെ പയനിയർമാർ ബഹ്‌റൈൻ ഉദ്യോഗസ്ഥയോട് ഐക്യദാർഢ്യം പ്രകടിപ്പിച്ചു, ഒപ്പം ഹസ്തദാനം നല്‍കാന്‍ വിസമ്മതിച്ചതിന് നന്ദി പ്രകടിപ്പിക്കുന്നതിനായി പ്രവർത്തകർ “#مي_آل_خليفة” എന്ന ഹാഷ്‌ടാഗ് സമാരംഭിച്ചു.

20 വർഷത്തിലേറെയായി ഷെയ്ഖ മായി ഔദ്യോഗിക ചുമതലകൾ നിർവഹിക്കുന്നു. ബഹ്‌റൈനിലെ ഇൻഫർമേഷൻ മന്ത്രി സ്ഥാനം അവർ മുമ്പ് വഹിച്ചിരുന്നു, ആ സ്ഥാനം വഹിക്കുന്ന ആദ്യ വനിത. ബഹ്‌റൈനിലെ സാംസ്‌കാരിക മന്ത്രി സ്ഥാനവും വഹിച്ച അവർ 2014-ൽ ഫോർബ്‌സ് മിഡിൽ ഈസ്റ്റ് മാസിക തയ്യാറാക്കിയ പട്ടികയിൽ ഏറ്റവും ശക്തയായ ആറാമത്തെ അറബ് വനിതയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.

ബഹ്‌റൈൻ-ഇസ്രായേൽ ബന്ധം
ഇബ്രാഹിം കരാറിന്റെ ഭാഗമായി 2020-ൽ ബഹ്‌റൈനും ഇസ്രായേലും ഔദ്യോഗികമായി ബന്ധം സാധാരണ നിലയിലാക്കി, ഇസ്രായേൽ, യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്‌സ്, മൊറോക്കോ എന്നിവയ്‌ക്കിടയിൽ നയതന്ത്ര ബന്ധങ്ങൾ സ്ഥാപിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഈ വർഷമാദ്യം ലാപിഡ് സംഘടിപ്പിച്ച നെഗേവ് ഉച്ചകോടിയിലും ബഹ്‌റൈൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി പങ്കെടുത്തിരുന്നു. ഇസ്രായേൽ, സൗദി അറേബ്യ സന്ദർശനങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്ന മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലേക്കുള്ള തന്റെ സമീപകാല യാത്രയിൽ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തിയ സാധ്യതയുള്ള പ്രാദേശിക സുരക്ഷാ സഖ്യത്തിന്റെ ഭാഗമായി ഗൾഫ് രാജ്യം കാണപ്പെടും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment