ആവശ്യമായ നടപടികൾ സ്വീകരിച്ചാൽ കുരങ്ങുപനി പടർന്നുപിടിക്കുന്നത് തടയാനാകുമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന

രാജ്യങ്ങളും സമൂഹങ്ങളും വ്യക്തികളും അപകടസാധ്യതകൾ ഗൗരവമായി എടുക്കുകയും പകരുന്നത് തടയാനും ദുർബല വിഭാഗങ്ങളെ സംരക്ഷിക്കാനും ആവശ്യമായ നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളുകയും ചെയ്താൽ അതിവേഗം പടരുന്ന കുരങ്ങുപനി തടയാനാകുമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) ഡയറക്ടർ ജനറൽ ടെഡ്രോസ് അദാനോം ഗെബ്രിയേസസ് പറഞ്ഞു.

ആഗോളതലത്തിൽ 18,000-ലധികം കുരങ്ങുപനി കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്നും 70 ശതമാനത്തിലധികം യൂറോപ്പിൽ നിന്നും 25 ശതമാനം അമേരിക്കയിൽ നിന്നാണെന്നും ടെഡ്രോസ് ഒരു മാധ്യമ സമ്മേളനത്തിലെ ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗത്തിൽ പറഞ്ഞു. ഇതുവരെ അഞ്ച് മരണങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. കൂടാതെ, 10 ശതമാനം കേസുകളും രോഗം മൂലമുണ്ടാകുന്ന വേദന കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനായി ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെടുന്നു.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടന കഴിഞ്ഞ ശനിയാഴ്ച കുരങ്ങുപനിയെ അന്താരാഷ്ട്ര ആശങ്കയുടെ (PHEIC) പൊതുജനാരോഗ്യ അടിയന്തരാവസ്ഥയായി പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ആരോഗ്യ സ്ഥാപനത്തിന് നൽകാൻ കഴിയുന്ന ഏറ്റവും ഉയർന്ന തലത്തിലുള്ള ജാഗ്രതയാണ് PHEIC.

ഇപ്പോൾ പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നത് കൂടുതലും പുരുഷന്മാരുമായി ലൈംഗിക ബന്ധത്തിൽ ഏർപ്പെടുന്ന പുരുഷന്മാരുടെ ഗ്രൂപ്പുകളിലാണ് കേന്ദ്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നത്. എന്നാൽ, എല്ലായിടത്തും അങ്ങനെയല്ല, മങ്കിപോക്സിലെ WHO ടെക്നിക്കൽ ലീഡ് റോസമണ്ട് ലൂയിസ് പറഞ്ഞു.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, വേദനാജനകമായ വ്രണങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ നിരവധി ലക്ഷണങ്ങള്‍ മങ്കിപോക്സ് ഉണ്ടാക്കാം. ചില ആളുകൾക്ക് ആരോഗ്യ കേന്ദ്രത്തിൽ പരിചരണം ആവശ്യമായ ഗുരുതരമായ ലക്ഷണങ്ങൾ
കാണപ്പെടുന്നുണ്ട്. അണുബാധയ്ക്കുള്ള സാധ്യത കൂടുതലുള്ളവരിൽ ഗർഭിണികൾ, കുട്ടികൾ, പ്രതിരോധശേഷി കുറഞ്ഞവർ എന്നിവർ ഉൾപ്പെടുന്നു. അണുബാധ ഉണ്ടാകാതിരിക്കാനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല മാർഗം എക്സ്പോഷർ സാധ്യത കുറയ്ക്കുക എന്നതാണ്.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടന അംഗരാജ്യങ്ങളുമായും യൂറോപ്യൻ യൂണിയനുമായും വാക്‌സിനുകൾ പുറത്തിറക്കുന്നതിനും പങ്കാളികൾക്കൊപ്പം ഒരു ആഗോള ഏകോപന സംവിധാനം നിർണ്ണയിക്കുന്നതിനും പ്രവർത്തിക്കുന്നു. കുരങ്ങുപനി ബാധിച്ചവരുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുന്നവർക്കും എക്സ്പോഷർ സാധ്യത കൂടുതലുള്ളവർക്കും ടാർഗെറ്റു ചെയ്‌ത വാക്സിനേഷനും ഇത് ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു.

16.4 ദശലക്ഷം വാക്സിനുകൾ നിലവിൽ ബൾക്ക് ആയി ലഭ്യമാണെങ്കിലും പൂർത്തിയാക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും റോസമണ്ട് ലൂയിസ് പറഞ്ഞു. നിലവിൽ വാക്സിനുകൾ നിർമ്മിക്കുന്ന രാജ്യങ്ങൾ ഡെന്മാർക്ക്, ജപ്പാൻ, യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സ് എന്നിവയാണ്. WHO നിലവിൽ കുരങ്ങുപനിക്കെതിരെ കൂട്ട വാക്സിനേഷൻ ശുപാർശ ചെയ്യുന്നില്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News