തായ്‌വാനിൽ ചൈനയുടെ പുതിയ ‘സാധാരണ നില’ അനുവദിക്കാൻ അമേരിക്കയ്ക്ക് കഴിയില്ല: നാന്‍സി പെലോസി

വാഷിംഗ്ടൺ: തായ്‌വാൻ കടലിടുക്കിലെ പ്രകോപനപരമായ അഭ്യാസങ്ങളിലൂടെയും യുദ്ധവിമാന കടന്നുകയറ്റങ്ങളിലൂടെയും തായ്‌വാനിൽ ഒരു പുതിയ ‘സാധാരണ നില’ സ്ഥാപിക്കാൻ വാഷിംഗ്ടണ് അനുവദിക്കാനാവില്ലെന്ന് യുഎസ് ഹൗസ് സ്പീക്കർ നാൻസി പെലോസി. “ചൈനയുമായി ഞങ്ങൾ കണ്ടത് അവർ ഒരു പുതിയ സാധാരണ നില സ്ഥാപിക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയാണെന്നാണ്. അത് സംഭവിക്കാൻ ഞങ്ങൾ അനുവദിക്കുകയില്ല,” ഏഷ്യയിലേക്കുള്ള തന്റെ യാത്രയ്ക്ക് ശേഷം ബുധനാഴ്ച ഒരു വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ പെലോസി പറഞ്ഞു.

തായ്‌വാനെ വലയം ചെയ്‌ത ഒരാഴ്ച നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന അഭൂതപൂർവമായ സൈനിക അഭ്യാസങ്ങൾ “വിജയകരമായതായി” ബുധനാഴ്ച ചൈന പ്രഖ്യാപിച്ചു. ബീജിംഗ് അതിന്റെ ഏക-ചൈന നയം നടപ്പിലാക്കുന്നതിനായി ഒരു പുതിയ സാധാരണ നിലയിൽ പതിവ് യുദ്ധ പട്രോളിംഗ് സംഘടിപ്പിക്കുമെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

തുടക്കത്തിൽ, പീപ്പിൾസ് ലിബറേഷൻ ആർമി ആഗസ്റ്റ് 4 മുതൽ 7 വരെ തിരക്കേറിയ തായ്‌വാൻ കടലിടുക്കിൽ സൈനികാഭ്യാസങ്ങള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചു. 25 വർഷത്തിനിടെ തായ്‌വാൻ സന്ദർശിച്ച ഏറ്റവും ഉയർന്ന യുഎസ് നേതാവായ പെലോസി, ഉന്നതതല യോഗങ്ങൾക്ക് ശേഷം തായ്‌പേയ് വിട്ടതിന്റെ പിറ്റേന്നായിരുന്നു ഇത്. പിരിഞ്ഞുപോയ ദ്വീപിനെ ടെൻറർഹൂക്കിൽ നിലനിർത്തിക്കൊണ്ടായിരുന്നു ഈ അഭ്യാസം.

ചൈനയുടെ സൈനികാഭ്യാസത്തിൽ നൂറുകണക്കിന് യുദ്ധവിമാനങ്ങളും ഡസൻ കണക്കിന് നാവിക കപ്പലുകളും ഉൾപ്പെട്ടിരുന്നു. ന്യൂക്ലിയർ അന്തർവാഹിനിയുമായി ഒരു വിമാന വാഹിനി സംഘം ഉൾപ്പെടെ, തിരക്കേറിയ തായ്‌വാൻ കടലിടുക്കിലെ ഇത്തരം സൈനികാഭ്യാസങ്ങള്‍ തുടരുമെന്ന് ചൈന പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ചെയ്തു.

“ചൈനയെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാനല്ല ഞങ്ങൾ അവിടെ പോയത്. തായ്‌വാനെ പ്രശംസിക്കാനാണ്. ചൈനയ്ക്ക് തായ്‌വാനെ ഒറ്റപ്പെടുത്താൻ കഴിയില്ലെന്ന് പറയാനും ഞങ്ങളുടെ സൗഹൃദം പ്രകടിപ്പിക്കാനുമാണ് ഞാന്‍ അവിടെ പോയത്,” പെലോസി പറഞ്ഞു.

സ്വതന്ത്രവും തുറന്നതുമായ ഇന്തോ-പസഫിക്കിനുള്ള അമേരിക്കയുടെ പ്രതിബദ്ധത അചഞ്ചലമാണെന്ന് ഈ സന്ദർശനം വ്യക്തമായ പ്രസ്താവന നൽകിയതായി പെലോസി അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിന് മുന്നിൽ ജനാധിപത്യം ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുക, ഇൻഡോ-പസഫിക് സാമ്പത്തിക ചട്ടക്കൂട്, ഭരണം എന്നിവയുൾപ്പെടെ ശക്തമായ സാമ്പത്തിക വളർച്ചയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുക, COVID-19, കാലാവസ്ഥാ പ്രതിസന്ധി എന്നിവയ്‌ക്കെതിരെ പ്രതികരിക്കുന്നത് ഉൾപ്പെടെയുള്ള അവസരങ്ങൾ മുതലെടുക്കുന്നതിനും പങ്കിട്ട വെല്ലുവിളികളെ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നതിനുമാണ് ഉഭയകക്ഷി ചർച്ചകൾ കേന്ദ്രീകരിച്ചതെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

ചൈനീസ് പ്രസിഡൻറ് ഷി ജിൻപിംഗ് എന്ത് പറഞ്ഞാലും അമേരിക്ക തങ്ങളുടെ സുഹൃത്തുക്കളോടും സഖ്യകക്ഷികളോടും ഒപ്പം നിൽക്കുമെന്ന് പെലോസിയുടെ തായ്‌വാൻ സന്ദർശനം വ്യക്തമാക്കുന്നുവെന്ന് ഹൗസ് ഫോറിൻ അഫയേഴ്സ് കമ്മിറ്റി ചെയർമാൻ ഗ്രിഗറി മീക്സ് മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു. തായ്‌വാനിലേക്കുള്ള കോൺഗ്രസ് പ്രതിനിധി സംഘത്തിന്റെ ഭാഗമായ ഇന്ത്യൻ അമേരിക്കൻ കോൺഗ്രസ് അംഗം രാജാ കൃഷ്ണമൂർത്തിയും വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ പങ്കെടുത്തു.

തായ്‌വാനിലേക്കുള്ള ആയുധ വിൽപന തീർപ്പാക്കാത്തതിനെ കുറിച്ച് പ്രതിനിധി സംഘം ചർച്ച ചെയ്തതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. സിംഗപ്പൂർ, മലേഷ്യ, തായ്‌വാൻ, ദക്ഷിണ കൊറിയ, ജപ്പാൻ എന്നീ രാജ്യങ്ങളും സംഘം സന്ദർശിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News