ലഡാക്കിലെ ഗോഗ്ര-ഹോട്ട്‌സ്പ്രിംഗിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയും ചൈനയും വേർപിരിയൽ ആരംഭിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: സൈനിക മേധാവികൾ തമ്മിലുള്ള 16-ാം റൗണ്ട് ചർച്ചയിൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും സമവായത്തിലെത്തിയതിനെത്തുടർന്ന് ലഡാക്കിലെ ഗോഗ്ര-ഹോട്ട്‌സ്പ്രിംഗ്‌സിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യൻ സൈന്യവും ചൈനീസ് പിഎൽഎ സൈനികരും വ്യാഴാഴ്ച പിരിഞ്ഞു തുടങ്ങി.

എൽ‌എ‌സിയിലെ നിലവിലെ സ്ഥിതി മാറ്റാൻ ചൈനീസ് പക്ഷം ശ്രമിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് 2020 ൽ ആരംഭിച്ച സ്ഥിതിഗതികളും പിരിമുറുക്കങ്ങളും ലഘൂകരിക്കാൻ ലക്ഷ്യമിട്ട് ഇന്ത്യയും ചൈനയും 16 റൗണ്ട് കോർപ്‌സ് കമാൻഡർ ലെവൽ ചർച്ചകൾ നടത്തി.

“2022 സെപ്റ്റംബർ 8-ന്, ഇന്ത്യാ ചൈന കോർപ്‌സ് കമാൻഡർ ലെവൽ മീറ്റിംഗിന്റെ 16-ാം റൗണ്ടിൽ ഉണ്ടായ സമവായമനുസരിച്ച്, ഗോഗ്ര-ഹോട്‌സ്പ്രിംഗ്‌സ് (PP-15) പ്രദേശത്തെ ഇന്ത്യൻ, ചൈനീസ് സൈനികർ ഏകോപിപ്പിച്ച് ആസൂത്രിതമായി വേർപിരിയാൻ തുടങ്ങി. അതിർത്തി പ്രദേശങ്ങളിലെ സമാധാനത്തിനും സമാധാനത്തിനും ഇത് സഹായകമാണ്,” പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയും ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ് ഷി ജിൻപിങ്ങും പങ്കെടുക്കുന്ന ഉസ്ബെക്കിസ്ഥാനിൽ നടക്കുന്ന ഷാങ്ഹായ് കോ-ഓപ്പറേഷൻ ഓർഗനൈസേഷന്റെ (എസ്‌സി‌ഒ) വാർഷിക ഉച്ചകോടിക്ക് ഒരാഴ്ച മുമ്പാണ് പിരിച്ചുവിടൽ പ്രക്രിയയുടെ പ്രഖ്യാപനം. ഇരു നേതാക്കളും തമ്മിൽ ഉഭയകക്ഷി ചർച്ച നടന്നേക്കുമെന്ന് സൂചനയുണ്ട്. എന്നാൽ, ഇത്തരമൊരു സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് ഔദ്യോഗികമായി പറഞ്ഞിട്ടില്ല.

ഇന്ത്യ-ചൈന സംഘർഷത്തിന്റെ തുടക്കം
2020 ജൂൺ 15 ന് കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ ഗാൽവാൻ നദീതടത്തിൽ ഇന്ത്യ-ചൈന സൈനികർ തമ്മിൽ രൂക്ഷമായ ഏറ്റുമുട്ടൽ നടന്നു. ഈ മേഖലയിൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള പ്രാദേശിക തർക്കം വളരെക്കാലമായി കണ്ടുവരുന്നു, ജൂൺ 6 ന് നടന്ന സൈനിക തലത്തിലുള്ള ആദ്യ റൗണ്ട് ചർച്ചകൾക്ക് ശേഷമാണ് ആക്രമണം നടന്നത്.

ഗാൽവാൻ താഴ്‌വരയിലെ ഏറ്റുമുട്ടലിൽ കുറഞ്ഞത് 20 ഇന്ത്യൻ സൈനികരെങ്കിലും കൊല്ലപ്പെട്ടു. അതേസമയം, തങ്ങൾക്ക് നാശനഷ്ടങ്ങൾ സംഭവിച്ചുവെന്ന് അംഗീകരിക്കാൻ ചൈനീസ് പക്ഷം വിസമ്മതിച്ചു, ഫെബ്രുവരി 2021-ഓടെ മാത്രമാണ് അവരത് അംഗീകരിച്ചത്.

സംഭവത്തിൽ വെടിയുതിർത്തില്ല. എന്നാൽ, ഇരുമ്പ് ദണ്ഡുകളും ആണികളും കൊണ്ട് നിർമ്മിച്ച അസംസ്കൃത ആയുധങ്ങൾ ചൈനീസ് സൈന്യം ഉപയോഗിച്ചുവെന്നാണ് ആരോപണം.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News