ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ജനറൽ അസംബ്ലിയിൽ ലോക നേതാക്കളെ അഭിസംബോധന ചെയ്യാൻ താലിബാൻ പുതിയ യുഎൻ പ്രതിനിധിയെ തിരഞ്ഞെടുത്തു

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ പുതുതായി രൂപീകരിച്ച താലിബാൻ സർക്കാർ ന്യൂയോർക്കിൽ നടക്കുന്ന ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ജനറൽ അസംബ്ലി (യുഎൻജിഎ) യോഗത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ചൊവ്വാഴ്ച വൈകി, അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ യുഎൻ അംബാസഡറായി ദോഹ ആസ്ഥാനമായുള്ള വക്താവ് സുഹൈൽ ഷഹീനെ താലിബാൻ നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്തു.

ഏജൻസി റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, യുഎൻ സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടെറസിന് ഉന്നതതല ചർച്ചയിൽ പങ്കെടുക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ‘അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി’ അമീർ ഖാൻ മുത്തഖിയുടെ ഒരു കത്ത് ലഭിച്ചു. യുഎൻജിഎ സെഷൻ ആരംഭിക്കുന്നതിന് ഒരു ദിവസം മുമ്പ് സെപ്റ്റംബർ 20 തിങ്കളാഴ്ചയാണ് കത്ത് എഴുതിയത്. ഐക്യരാഷ്ട്ര സഭയിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ ഗുലാം ഇസാക് സായ് “ഇനി പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നില്ല” എന്നും കത്തിൽ വ്യക്തമാക്കി.

“ഇസ്ലാമിക് എമിറേറ്റ് ഓഫ് അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ, വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ” ഔദ്യോഗിക ലെറ്റർ പാഡിൽ എഴുതിയ കത്തിൽ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ മുൻ പ്രസിഡന്റ് അഷ്റഫ് ഗനിയെ ആഗസ്റ്റ് 15 ന് പുറത്താക്കി രാജ്യം താലിബാന്‍ ഏറ്റെടുത്തു എന്ന് പറയുന്നു.

ജനറൽ അസംബ്ലിയുടെ 76 -ാമത് സെഷനിലെ ക്രെഡൻഷ്യൽ കമ്മിറ്റി അംഗങ്ങൾക്ക് ജനറൽ അസംബ്ലി പ്രസിഡന്റിന്റെ ഓഫീസുമായി കൂടിയാലോചിച്ച ശേഷം ഈ രണ്ട് ആശയവിനിമയങ്ങളും സെക്രട്ടേറിയറ്റ് അയച്ചതായി യുഎൻ വക്താവ് സ്റ്റെഫെയ്ൻ ഡുജാരിക് പറഞ്ഞു. താലിബാൻ അഭ്യർത്ഥന സംബന്ധിച്ച തീരുമാനം ഒൻപതംഗ ക്രെഡൻഷ്യൽ കമ്മിറ്റിയുടേതായിരിക്കും.

യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ഇതിനകം യുഎൻജിഎയെ അഭിസംബോധന ചെയ്തു. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി സെപ്റ്റംബർ 25 ന് പൊതു ചർച്ചയിൽ സംസാരിക്കും. ന്യൂയോർക്കിൽ യുഎൻജിഎയുടെ ആസ്ഥാനത്ത് ലോക നേതാക്കൾ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുന്നതിനാൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ചർച്ച പട്ടികയിലെ ഒരു പ്രധാന അജണ്ടയാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment