മണിപ്പൂർ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്താൻ ബിജെപി 16 കോടി രൂപ തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് നൽകിയെന്ന് കോൺഗ്രസ്

ന്യൂഡൽഹി: മാതൃകാ പെരുമാറ്റച്ചട്ടം വ്യക്തമായി ലംഘിച്ച് നിരോധിത സംഘടനകൾക്ക് പണം നൽകി മണിപ്പൂരിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനെ സ്വാധീനിക്കാൻ ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി (ബിജെപി) ശ്രമിക്കുന്നതായി കോൺഗ്രസ് ആരോപിച്ചു.

മണിപ്പൂർ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് രണ്ട് ഘട്ടങ്ങളിലായാണ് നടക്കുന്നത്. ഫെബ്രുവരി 28നായിരുന്നു ആദ്യഘട്ട വോട്ടെടുപ്പ്. മാർച്ച് അഞ്ചിനാണ് രണ്ടാം ഘട്ടവും അവസാന ഘട്ടവും.

മാതൃകാ പെരുമാറ്റച്ചട്ടം ലംഘിച്ച് കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയവും മണിപ്പൂരിലെ ബിജെപി സർക്കാരും ഫെബ്രുവരി ഒന്നിന് നിരോധിത തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് 15.7 കോടി രൂപ നൽകിയെന്ന് മുതിർന്ന കോൺഗ്രസ് നേതാവ് ജയറാം രമേഷ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. നാല് ജില്ലകളിലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനായി 92.7 ലക്ഷം രൂപ നൽകി.

ചുരാചന്ദ്പൂർ, കാങ്‌പോക്‌വി ജില്ലകളിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ ആദ്യഘട്ടത്തിലാണ് ഈ പണം നൽകിയതെന്നും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് സ്വതന്ത്രവും നീതിപൂർവകവും സമാധാനപരവുമല്ലെന്നും ആരോപിച്ച് അദ്ദേഹം ഒരു പ്രസ്താവനയും പങ്കുവെച്ചു.

മണിപ്പൂരിലെ മുതിർന്ന കോൺഗ്രസ് നിരീക്ഷകൻ രമേശ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, രണ്ടാം ഘട്ടത്തിൽ തെങ്‌നൗപാൽ, ചന്ദേൽ ജില്ലകളിലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളെ സ്വാധീനിക്കാൻ ഈ സംഘടനകൾക്ക് “കൈക്കൂലി” നൽകിയിരുന്നു.

മണിപ്പൂരിലെ ബിജെപി നേതൃത്വത്തിലുള്ള സർക്കാർ ചില നിരോധിത തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് സസ്‌പെൻഷൻ ഓഫ് ഓപ്പറേഷൻ (എസ്ഒഒ) പ്രകാരം 15.7 കോടി രൂപ നല്‍കി.

മാർച്ച് അഞ്ചിന് നടക്കുന്ന രണ്ടാം ഘട്ട തെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ സ്വാധീനിക്കാൻ മാർച്ച് ഒന്നിന് 92,65,950 രൂപ അധികമായി അനുവദിച്ചതായും അദ്ദേഹം ആരോപിച്ചു.

മാതൃകാ പെരുമാറ്റച്ചട്ടത്തിന്റെ ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്ന ലംഘനമായി, മണിപ്പൂരിലെ കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയവും പ്രവർത്തനം നിർത്തിവച്ച ബിജെപി നേതൃത്വത്തിലുള്ള സംസ്ഥാന സർക്കാരും നിരോധിത തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് ഫെബ്രുവരി 1 ന് 15.7 കോടി രൂപയും മാർച്ചിൽ 92.7 ലക്ഷം രൂപയും നൽകിയെന്ന് കോൺഗ്രസ് നേതാവ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

ഫെബ്രുവരി 28 ന് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്ന ചുരാചന്ദ്പൂർ, കാങ്‌പോക്പി ജില്ലകളിലെ പോളിംഗിനെ സ്വാധീനിക്കുക എന്നതാണ് ഫെബ്രുവരി ഒന്നിന് അനുവദിച്ച ഗഡു ലക്ഷ്യമിടുന്നതെന്ന് രമേശ് മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

മാർച്ച് അഞ്ചിന് നടക്കുന്ന തെങ്‌നൗപാൽ, ചന്ദേൽ ജില്ലകളിലെ പോളിംഗിനെ സ്വാധീനിക്കാനാണ് മാർച്ച് ഒന്നിന് പണം നൽകിയതെന്ന് അദ്ദേഹം ആരോപിച്ചു.

‘ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിൽ നിന്നും ആഭ്യന്തര വകുപ്പിൽ നിന്നുമാണ് പണം ലഭിച്ചത്’ എന്ന് അവകാശപ്പെടുന്നു. ഇത് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷന്റെ മാതൃകാ പെരുമാറ്റച്ചട്ടത്തിന്റെ പൂർണമായ ലംഘനമാണെന്നും കൈക്കൂലിയും അഴിമതിയും അല്ലാതെ മറ്റൊന്നുമല്ലെന്നും കോൺഗ്രസ് നേതാവ് പറഞ്ഞു.

ഇരട്ട എൻജിൻ ബിജെപി സർക്കാരിന്റെ തത്വങ്ങളാണ് ഇത് പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നതെന്നും ജയറാം രമേശ് പറഞ്ഞു. മിക്ക സംസ്ഥാന സർക്കാർ ജീവനക്കാർക്കും രണ്ട് മാസമായി ശമ്പളം ലഭിച്ചിട്ടില്ല, ഉച്ചഭക്ഷണ പാചകക്കാർക്ക് 18 മാസമായി ശമ്പളം ലഭിച്ചിട്ടില്ല, മുൻ സംസ്ഥാന സർക്കാർ ജീവനക്കാരിൽ ഭൂരിഭാഗത്തിനും കഴിഞ്ഞ ആറ് മാസമായി പെൻഷൻ ലഭിച്ചിട്ടില്ല. ആ തുകയാണ് ഇങ്ങനെ വക മാറ്റി ചിലവാക്കിയിട്ടുള്ളത്. മിക്കവാറും എല്ലാ പെൻഷൻകാർക്കും അവരുടെ റിട്ടയർമെന്റ് ആനുകൂല്യങ്ങൾ ലഭിച്ചിട്ടില്ല.

ഈ ആരോപണങ്ങളോട് പ്രതികരിക്കാൻ മണിപ്പൂർ സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി ബന്ധപ്പെടാൻ കോൺഗ്രസ് നേതാവ് ശ്രമിച്ചിട്ടും സാധിച്ചില്ലെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ബൂത്ത് പിടുത്തം, നിരവധി പോളിംഗ് സ്റ്റേഷനുകളിലെ ഇവിഎം നശിപ്പിക്കൽ, സായുധ തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകളുടെ പ്രോക്സി വോട്ടിംഗ് എന്നിവയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ ബിജെപി ഇതര പാർട്ടികൾ ചുരാചന്ദ്പൂർ, കാങ്‌പോക്പി ജില്ലകളിലെ റീപോളിംഗ് ആവശ്യപ്പെടുന്ന സമയത്താണ് ഈ ആരോപണം.

ഫെബ്രുവരി 23 ന് മണിപ്പൂരിലെ ചുരാചന്ദ്പൂർ ജില്ലയിൽ നടന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പ് റാലിയിൽ കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ , എല്ലാ കുക്കി തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകളുമായും സർക്കാർ സമാധാന ചർച്ചകൾ നടത്തുമെന്നും അവരുടെ പ്രശ്നങ്ങൾ അടുത്ത അഞ്ച് വർഷത്തിനുള്ളിൽ പരിഹരിക്കുമെന്നും പറഞ്ഞിരുന്നു.

അയൽ സംസ്ഥാനമായ അസമിലെ ബോഡോ കലാപത്തിന്റെ പ്രശ്നം പരിഹരിച്ചതിനാൽ, ഇപ്പോൾ ഒരു കുക്കി യുവാക്കൾക്കും ആയുധമെടുക്കേണ്ടിവരില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞിരുന്നു.

കുക്കി നാഷണൽ ഓർഗനൈസേഷൻ, യുണൈറ്റഡ് പീപ്പിൾസ് ഫ്രണ്ട് തുടങ്ങിയ തീവ്രവാദ സംഘടനകൾ മണിപ്പൂരിലെ കുക്കി ഗോത്രവർഗത്തിന് പ്രത്യേക സംസ്ഥാനം വേണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. അവരുമായി സസ്പെൻഷൻ ഓഫ് ഓപ്പറേഷൻ (എസ്ഒഒ) സർക്കാർ ഒപ്പുവച്ചു.

‘ഞങ്ങളെ വിശ്വസിക്കൂ, ഞങ്ങൾ എല്ലാ കുക്കി സംഘടനകളുമായും സംസാരിക്കും, എല്ലാ കുക്കി യുവാക്കൾക്കും പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ രാജ്യത്തിന്റെയും അവരുടെ പ്രദേശത്തിന്റെയും മണിപ്പൂരിന്റെയും വികസനത്തിൽ പങ്കുചേരാൻ പുതിയ ജീവിതം ലഭിക്കും,’ ഷാ പറഞ്ഞിരുന്നു.

ഇതിനുശേഷം, ഫെബ്രുവരി 25 ന്, കുക്കി നാഷണൽ ഓർഗനൈസേഷൻ ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ ‘അവരുടെ പ്രദേശത്തെ’ ജനങ്ങൾക്ക് ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ പിന്തുണ പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഇതിനെതിരെ നടപടിയെടുക്കുന്നത് കുക്കി വിഷയത്തിന് എതിരായി കണക്കാക്കുമെന്ന് കെഎൻഒ പറഞ്ഞിരുന്നു.

ഈ സംഭവവികാസത്തെത്തുടർന്ന്, മണിപ്പൂരിലെ പ്രതിപക്ഷമായ കോൺഗ്രസ് , ഭരണകക്ഷിയായ ബി.ജെ.പിക്ക് അനുകൂലമായി തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പായ കുക്കി നാഷണൽ ഓർഗനൈസേഷന്റെ പിന്തുണയുണ്ടെന്ന ആരോപണത്തിനെതിരെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷനെ സമീപിച്ചു. “സ്വതന്ത്രവും നീതിയുക്തവുമായ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് നേരിട്ടുള്ളതും വ്യക്തവുമായ ഭീഷണി” എന്നാണ് പാർട്ടി ഇതിനെ വിശേഷിപ്പിച്ചത്.

കുക്കി സംഘടനയുടെ പ്രസ്താവന വോട്ടർമാരെ ഭയപ്പെടുത്താനുള്ള ശ്രമമാണെന്നും കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ, മണിപ്പൂർ മുഖ്യമന്ത്രി എൻ. ബിരേൻ സിംഗ് എന്നിവരുടെ പൂർണ്ണമായ അറിവോടെയും അനുവാദത്തോടെയുമാണെന്ന് കോണ്‍ഗ്രസ് ആരോപിച്ചു.

മണിപ്പൂരിലെ 12 പോളിങ് സ്റ്റേഷനുകളിൽ മാർച്ച് അഞ്ചിന് വീണ്ടും വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കും

മണിപ്പൂരിലെ അഞ്ച് നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങളിലെ 12 പോളിംഗ് സ്റ്റേഷനുകളിൽ റീപോളിംഗ് നടത്താൻ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ ഉത്തരവിട്ടു. ഫെബ്രുവരി 28നാണ് ഈ സീറ്റുകളിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടന്നത്.

ഈ കേന്ദ്രങ്ങളിൽ മാർച്ച് അഞ്ചിന് പോളിംഗ് നടക്കുമെന്ന് മണിപ്പൂർ ചീഫ് ഇലക്ടറൽ ഓഫീസർ രാജേഷ് അഗർവാൾ പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ അറിയിച്ചു. ഖുന്ദ്രകാപം, സെയ്തു, തൻലോൺ, ഹെംഗ്ലാപ്, ചുരാചന്ദ്പൂർ നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങളിലാണ് റീപോളിംഗ് നടക്കുന്ന പോളിങ് സ്റ്റേഷനുകൾ.

ഈ പോളിംഗ് സ്റ്റേഷനുകളിലെ ബന്ധപ്പെട്ട റിട്ടേണിംഗ് ഓഫീസർമാർക്ക് വസ്തുതകളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് റീപോളിംഗ് ശുപാർശ ചെയ്തതെന്ന് പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു. വോട്ടെടുപ്പിനിടയിലും ശേഷവും ഇവിഎമ്മുകൾ തെറ്റായി പ്രവർത്തിച്ചതാണ് റീപോളിംഗ് പരിഗണിക്കാനുള്ള പ്രധാന കാരണമെന്ന് പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

സരൗതെൽ, ന്യൂ കെയ്‌തെൽമാൻബി, സോങ്‌സാങ്, മൈറ്റെ, ടിൻസിയോങ്, മസൂറോൺ കുക്കി, ആൻ ചിങ്‌ഫെയ്, ഖോയ്‌റെന്റക്, മോൾസാങ്, ലെയ്‌നോം, ടിക്കോട്ട്, മൗക്കോട്ട് എന്നിവയാണ് റീപോളിംഗ് നടക്കുന്ന പോളിംഗ് സ്‌റ്റേഷനുകൾ.

നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ ആദ്യഘട്ടത്തിൽ 38 നിയമസഭാ സീറ്റുകളിലേക്ക് ഫെബ്രുവരി 28നും രണ്ടാംഘട്ടത്തിൽ 22 സീറ്റുകളിലേക്കും മാർച്ച് അഞ്ചിന് വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment