ട്രംപിനും പെൻസിനും ലഭിച്ച സമ്മാനങ്ങളും രേഖകളും കാണാനില്ല: യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ്

വാഷിംഗ്ടണ്‍: വൈറ്റ് ഹൗസിൽ നിന്ന് കാണാതായ ഡാറ്റ ഉദ്ധരിച്ച്, മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിനും മറ്റ് യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും ട്രംപിന്റെ അവസാന വർഷത്തിൽ വിദേശ ഗവൺമെന്റുകൾ നൽകിയ സമ്മാനങ്ങളുടെ പൂർണ്ണവും കൃത്യവുമായ കണക്ക് ശേഖരിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെന്ന് യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് പറയുന്നു.

അടുത്തയാഴ്ച ഫെഡറൽ രജിസ്റ്ററിൽ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്ന റിപ്പോർട്ടിൽ, 2020-ൽ ട്രംപിനും കുടുംബത്തിനും വിദേശ നേതാക്കളിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച സമ്മാനങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ പ്രസിഡന്റിന്റെ എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസ് സമർപ്പിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് വകുപ്പ് പറയുന്നു. ട്രം‌പ് കാലഘട്ടത്തില്‍ ഓഫീസ് ഓഫ് ജനറൽ സർവീസസ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷൻ അങ്ങനെ ചെയ്തിട്ടില്ലെന്നും പറയുന്നു. ആ വർഷം മുൻ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് മൈക്ക് പെൻസിനും വൈറ്റ് ഹൗസ് ജീവനക്കാർക്കും നൽകിയ സമ്മാനങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങളും സമര്‍പ്പിച്ചിട്ടില്ല.

നാഷണൽ ആർക്കൈവ്‌സ് ആൻഡ് റെക്കോർഡ്‌സ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷനിൽ നിന്നും ജനറൽ സർവീസസ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷനിൽ നിന്നും കാണാതായ വിവരങ്ങൾ തേടിയതായി സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് പറഞ്ഞു. എന്നാൽ, വിരമിച്ച രേഖകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ആക്‌സസ് നിയന്ത്രണങ്ങൾ കാരണം “സാധ്യതയുള്ള പ്രസക്തമായ രേഖകൾ” ലഭ്യമല്ലെന്നും അറിയിച്ചു.

സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റിന്റെ ഓഫീസ് ഓഫ് പ്രോട്ടോക്കോൾ, 2020-ൽ യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് ലഭിച്ച സമ്മാനങ്ങളുടെ ഭാഗിക ലിസ്റ്റിലേക്ക് സാഹചര്യം അടിക്കുറിപ്പായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. ഓഫീസ് അത്തരം ലിസ്റ്റുകൾ ഭാഗികമായി വർഷം തോറും പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നു. തിങ്കളാഴ്ച ഔദ്യോഗിക പ്രസിദ്ധീകരണത്തിന് മുന്നോടിയായി 2020 റിപ്പോർട്ടിന്റെ പ്രിവ്യൂ വെള്ളിയാഴ്ച ഫെഡറൽ രജിസ്‌റ്റർ വെബ്‌സൈറ്റിൽ പോസ്റ്റ് ചെയ്‌തു.

ട്രംപ് ഭരണകൂടം അവസാനിക്കുകയും ബൈഡൻ ഭരണകൂടം ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്ത 2021 ജനുവരി 20 ന് മുമ്പ് എല്ലാ റിപ്പോർട്ടിംഗ് ഏജൻസികൾക്കും ഡാറ്റയ്ക്കുള്ള അഭ്യർത്ഥന സമർപ്പിക്കാൻ പ്രോട്ടോക്കോൾ ഓഫീസ് അവഗണിച്ചതിനാൽ സമ്മാന വിവരങ്ങളുടെ അഭാവം ആന്തരിക മേൽനോട്ടങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കാമെന്ന് റിപ്പോർട്ട് കുറിക്കുന്നു. എന്നാല്‍, ട്രംപ് അധികാരമേറ്റ 2017 ജനുവരി 20 നും നാല് വർഷത്തിന് ശേഷം വൈറ്റ് ഹൗസിൽ നിന്നുള്ള വിടവാങ്ങലിനും ഇടയിൽ “നയതന്ത്ര സമ്മാനങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മതിയായ റെക്കോർഡ് കീപ്പിംഗിന്റെ അഭാവം” ഉണ്ടായിട്ടുണ്ടെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ട് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

കഴിഞ്ഞ വർഷം അധികാരം വിട്ടശേഷം ട്രംപ് ഫ്ലോറിഡയിലെ മാർ-എ-ലാഗോ വസതിയിലേക്ക് നിരവധി സാമഗ്രികള്‍ അടങ്ങുന്ന പെട്ടികൾ രഹസ്യമായി കൊണ്ടുപോയി എന്ന റിപ്പോർട്ടുകൾ സംബന്ധിച്ച് ഹൗസ് നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ അന്വേഷണം ആരംഭിച്ച സാഹചര്യത്തിലാണ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റിന്റെ ഇപ്പോഴത്തെ റിപ്പോർട്ട്. നാഷണൽ ആർക്കൈവ്‌സ് ആൻഡ് റെക്കോർഡ്‌സ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷൻ ഇക്കാര്യം പരിശോധിക്കാൻ നീതിന്യായ വകുപ്പിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News