കേരളത്തിലെ യുവാക്കൾക്കിടയിൽ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ഹൃദ്രോഗങ്ങൾ ആശങ്കാജനകം: ഹൃദ്രോഗ വിദഗ്ധര്‍

തൃശ്ശൂര്‍:  കേരളത്തിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് യുവാക്കൾക്കിടയിൽ, വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ഹൃദ്രോഗങ്ങളെക്കുറിച്ച് സംസ്ഥാനത്തുടനീളമുള്ള ഹൃദ്രോഗ വിദഗ്ധർ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു. ഡോക്ടർമാരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, മിക്ക ഹൃദയസംബന്ധമായ അസുഖങ്ങളും ജീവിതശൈലിയിലെ മാറ്റങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. ശനിയാഴ്ച തൃശ്ശൂരിൽ ആരംഭിച്ച കാർഡിയോളജിക്കൽ സൊസൈറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ-കേരള ചാപ്റ്റർ സംഘടിപ്പിച്ച ദ്വിദിന സമ്മേളനം ഹൃദയ സംബന്ധമായ രോഗങ്ങളുടെ ഭാരം, അനുബന്ധ പ്രശ്നങ്ങൾ, പ്രതിരോധം, മാനേജ്മെന്റ്, നിയന്ത്രണം എന്നിവയ്ക്കുള്ള വൈവിധ്യമാർന്ന സമീപനങ്ങൾ വിശകലനം ചെയ്തു.

“ഗ്രാമീണ നഗര പ്രദേശങ്ങൾ പരിഗണിക്കാതെ സംസ്ഥാനത്തെ ഗണ്യമായ യുവജനങ്ങൾ അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണ ശീലങ്ങൾക്കും ഉദാസീനമായ ജീവിതശൈലിക്കും, പ്രത്യേകിച്ച് കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷമായി കൊവിഡ് പ്രേരിതമായ ശാരീരിക നിഷ്‌ക്രിയത്വത്തിന് അടിമപ്പെട്ടു. കാര്യങ്ങൾ കൂടുതൽ വഷളാക്കുന്നതിന്, കുട്ടികളും യുവാക്കളും ഉറക്കക്കുറവ്, ഉയർന്ന സമ്മർദ്ദം, പ്രമേഹം, ഉയർന്ന കൊളസ്‌ട്രോൾ നില, രക്തസമ്മർദ്ദം എന്നിവയുടെ റെക്കോർഡ് വർദ്ധന, ഹൃദയാരോഗ്യത്തെ നേരിട്ട് ബാധിക്കുന്നു. ജീവിതശൈലി തിരുത്തലിലൂടെയും വർദ്ധിച്ച ശാരീരിക പ്രവർത്തനങ്ങളിലൂടെയും നിങ്ങളുടെ ഹൃദയാരോഗ്യം വീണ്ടെടുക്കാനുള്ള സമയമാണിത്,”സംസ്ഥാനത്തെ ഹൃദ്രോഗ വിദഗ്ധരുടെ ഔദ്യോഗിക സംഘടനയായ സിഎസ്ഐ-കേരള ചാപ്റ്റർ പ്രസിഡന്റ് ഡോ. സുൽഫിക്കർ അഹമ്മദ് എം പറഞ്ഞു.

“രോഗങ്ങൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് ജീവിതശൈലിയില്‍ തിരുത്തൽ ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങൾ, കുടുംബ യൂണിറ്റുകൾ, റസിഡന്റ്‌സ് അസോസിയേഷനുകൾ, പൊതുജനാരോഗ്യ സന്നദ്ധപ്രവർത്തകർ, സാമൂഹിക സംഘടനകൾ എന്നിവയുടെ സജീവ പങ്കാളിത്തത്തോടെ ആരോഗ്യമേഖല കുട്ടികൾക്കും യുവാക്കൾക്കുമിടയിൽ ഒരു വർഷം നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന കാമ്പയിൻ നടത്തണം,” ഡോ.സുൽഫിക്കർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു. കൂടാതെ, സംസ്ഥാനത്തെ വികസിത കാർഡിയാക് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചറിലേക്ക് പെട്ടെന്നുള്ള പൊതു പ്രവേശനത്തിന്റെ ആവശ്യകത പ്രധാനമാണ്, വിദഗ്ധർ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു.

ഹൃദയപേശികളിലേക്ക് രക്തം എത്തിക്കുന്ന ധമനികളിലെ തടസ്സം നീക്കാന്‍ ഡോർ ടു കാത്ത് ലാബ് (Door-to-cath lab) നിർണായകമാണ്. എല്ലാ ജില്ലകളിലും വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്ന നൂറിലധികം സ്പെഷ്യലൈസ്ഡ് കാത്ത് ലാബുകൾ കേരളത്തിലുണ്ട്, അതിലൂടെ സംസ്ഥാന ജനസംഖ്യയുടെ ഏകദേശം 75 ശതമാനവും അടിയന്തര സാഹചര്യങ്ങളിൽ കാത്ത് ലാബിൽ നിന്ന് അരമണിക്കൂർ യാത്രാ ദൂരത്തിനുള്ളിൽ എത്തിക്കുന്നു. എന്നാല്‍, നിരവധി രോഗികൾ അത്യാഹിത വിഭാഗത്തിൽ എത്തുന്നതിന് മുമ്പ് ഗണ്യമായ സമയം നഷ്ടപ്പെടും, അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കേരളത്തിൽ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ഹൃദയസ്തംഭന കേസുകളും സമ്മേളനത്തിൽ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. “ഹൃദയസ്തംഭനത്തെക്കുറിച്ചും അത് ഹൃദയാഘാതത്തിൽ നിന്ന് എങ്ങനെ വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്നും പൊതുവായ അവബോധത്തിന്റെ അഭാവമുണ്ടെന്ന് വ്യക്തമാണ്,” ഡോ. ബിനോ പറഞ്ഞു. രണ്ട് ദിവസത്തെ കോൺഫറൻസിൽ ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങളുടെ ഭാരം, പ്രിവന്റീവ് കാർഡിയോളജി, കാർഡിയാക് ഇമേജിംഗ്, ഏറ്റവും പുതിയ ഡയഗ്നോസ്റ്റിക് ടൂളുകൾ, ഇന്റർവെൻഷണൽ കാർഡിയോളജിയിലെ പാത്ത് ബ്രേക്കിംഗ് രീതികൾ, ഹൃദയസ്തംഭനം നിയന്ത്രിക്കൽ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് സുപ്രധാന സെഷനുകൾ നടത്തുന്നു.

കൊവിഡ് എഫക്റ്റ്
സംസ്ഥാനത്തെ ഗണ്യമായ യുവജനങ്ങൾ അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണ ശീലങ്ങൾക്കും ഉദാസീനമായ ജീവിതശൈലിക്കും, പ്രത്യേകിച്ച് കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷമായി കോവിഡ് പ്രേരിതമായ ശാരീരിക നിഷ്‌ക്രിയത്വത്തിന് അടിമപ്പെട്ടു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment