ദേവതമാര്‍ ഉപചാരം ചൊല്ലി വിടപറഞ്ഞു; തൃശൂർ പൂരത്തിന് പരിസാമാപ്തി

തൃശൂർ: കേരളത്തിന്റെ സമ്പന്നമായ സാംസ്‌കാരിക പൈതൃകം വിളിച്ചോതുന്ന ആനകളുടെ ഘോഷയാത്ര, വർണശബളമായ പട്ടുകുടകളുടെ പ്രദർശനം, പരമ്പരാഗത താളവാദ്യമേളം എന്നിവയോടെ 36 മണിക്കൂർ നീണ്ട തൃശൂർ പൂരം ബുധനാഴ്ച ഉച്ചയോടെ പാറമേക്കാവ്, തിരുവമ്പാടി ദേവീദേവന്മാർക്ക് ആചാരപരമായ യാത്രയയപ്പ് നൽകിയതോടെ സമാപിച്ചു.

15 ആനകളുടേയും പാണ്ടിമേളത്തിന്റേയും അകമ്പടിയോടെ പാറമേക്കാവ് ദേവസ്വത്തിന്റെ ഘോഷയാത്ര രാവിലെ 7.30ന് ശ്രീമൂലസ്ഥാനത്ത് എത്തിയതോടെ സമാപനദിവസത്തെ ആഘോഷങ്ങൾക്ക് തുടക്കമായി. തിരുവമ്പാടി ദേവസ്വത്തിന്റെ സമാനമായ ഘോഷയാത്രയും രാവിലെ 8 മണിയോടെ അവിടെയെത്തി.

തുടർന്ന് വർണ്ണാഭമായ പട്ടുകുടകളുടെ ഹ്രസ്വവും എന്നാൽ ഗംഭീരവുമായ പ്രദർശനം, ഉച്ചയ്ക്ക് 12.30 ന് പാറമേക്കാവ് പത്മനാഭൻ ദേവീ വിഗ്രഹവും വഹിച്ചുകൊണ്ട് വടക്കുംനാഥന്റെ പടിഞ്ഞാറെ ഗോപുരനടയിലെത്തി. അധികം താമസിയാതെ തിരുവമ്പാടി ചന്ദ്രശേഖരൻ പ്രതിഷ്ഠയും വഹിച്ചുകൊണ്ട് ക്ഷേത്രത്തിൽ പ്രവേശിച്ച് വടക്കുംനാഥനെ തൊഴിച്ചശേഷം മടങ്ങി. ദേവീവിഗ്രഹങ്ങൾ വഹിച്ചുകൊണ്ടുള്ള രണ്ട് ആനകളും ശ്രീമൂലസ്ഥാനത്ത് മുഖാമുഖം വന്ന് തുമ്പിക്കൈ ഉയർത്തി ആചാരപരമായ വിടവാങ്ങൽ നടത്തി.

മേളത്തിൽ ആറാടിയാണ് ഉപചാരം ചൊല്ലി പിരിയാൻ ഭഗവതിമാർ എത്തിയത്. പെരുവനം കുട്ടൻമാരാർ പാറേമക്കാവിന്റെ മേളത്തിന് പ്രമാണിയായി. കീഴൂട്ട് അനിയൻ മാരാരുടെ നേതൃത്വത്തിലായിരുന്നു തിരുവമ്പാടിയുടെ മേളം. മേളത്തിൽ ആറാടി വടക്കുംനാഥന്റെ ശ്രീമൂലസ്ഥാനത്ത് എത്തിയ പാറമേക്കാവ് തിരുവമ്പാടി-ഭഗവതിമാരെ ആർപ്പുവിളിയോടെയാണ് ജനം സ്വീകരിച്ചത്. തുടർന്ന് അടുത്ത വർഷം കാണാമെന്ന് ഉപചാരപൂർവ്വം പറഞ്ഞ് ഭഗവതിമാർ പിരിഞ്ഞുപോയി. മാറ്റിവെച്ച വെടിക്കെട്ട് വൈകിട്ട് നടക്കുമെന്ന് അറിയിച്ചിരുന്നെങ്കിലും കാലാവസ്ഥ വീണ്ടും മോശമായതിനാൽ വരുന്ന ഞായറാഴ്ചത്തേക്ക് മാറ്റിവെക്കുകയായിരുന്നു. ചടങ്ങിനെ തുടർന്ന് ചെറിയ കരിമരുന്ന് പ്രയോഗവും നടന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News