ജ്ഞാനവാപി-ശൃംഗാർ ഗൗരി കേസ്: ശനിയാഴ്ച സർവേ പുനരാരംഭിക്കാൻ കോടതി കമ്മീഷനെ നിയോഗിച്ചു

ലഖ്‌നൗ: വാരാണസിയിലെ ഗ്യാൻവാപി പള്ളിയുടെ സർവേ സ്‌റ്റേ ചെയ്യാൻ സുപ്രീം കോടതി വിസമ്മതിച്ചതോടെ വിഷയം യഥാസമയം പരിഗണിക്കേണ്ടിവരുമെന്ന് പറഞ്ഞ് വാരണാസി (സീനിയർ ഡിവിഷൻ) പ്രാദേശിക കോടതി നിയോഗിച്ച കമ്മീഷൻ, കോടതിയുടെ നിർദ്ദേശങ്ങൾ പാലിച്ചു. ശനിയാഴ്ച രാവിലെ മുതൽ മസ്ജിദ് പരിസരത്തെ വീഡിയോ സർവേയുടെ ശേഷിക്കുന്ന ഭാഗം ആരംഭിക്കാനാണ് ഉത്തരവ്.

സമാധാനവും സാമുദായിക സൗഹാർദ്ദവും നിലനിർത്തുന്നതിനായി, വാരണാസി ജില്ലാ ഭരണകൂടം വെള്ളിയാഴ്ച പള്ളി വളപ്പിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ശൃംഗാർ ഗൗരി ദേവിയെ നിത്യപൂജ ചെയ്യണമെന്ന ഹർജിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് നടത്തിയ സർവേയിൽ വ്യവഹാരത്തിൽ ഉൾപ്പെട്ട ഇരുവിഭാഗങ്ങളുടെയും യോഗം വിളിച്ചുകൂട്ടി.

സർവേ പ്ലാൻ തയ്യാറാക്കുന്നതിനായി ഇരുവിഭാഗത്തിന്റെയും — കേസിലെ വാദികളുടെയും പ്രതികളുടെയും — യോഗം ചെത്ഗഞ്ച് എസിപിയുടെ ഓഫീസിലാണ് വിളിച്ചുചേർത്തത്.

ശനിയാഴ്ച മുതൽ സർവേ ആരംഭിക്കുമെന്ന് യോഗത്തിന് ശേഷം ഡിഎം കൗശൽ രാജ് ശർമ്മ സ്ഥിരീകരിച്ചു, “കോടതിയുടെ നിർദ്ദേശപ്രകാരം, ശനിയാഴ്ച മുതൽ രാവിലെ 8 മുതൽ ഉച്ചയ്ക്ക് 12 വരെ സർവേ നടത്തും. ഈ പ്രക്രിയയിൽ നഗരത്തിൽ സമാധാനവും ഐക്യവും നിലനിർത്താൻ ഞങ്ങൾ ഇരുവിഭാഗങ്ങളോടും അഭ്യർത്ഥിച്ചിട്ടുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അഞ്ജുമാൻ ഇന്റേസാമിയ മസാജിദിന്റെ (എഐഎം) ഭാഗത്ത് നിന്ന്, മുഫ്തി-ഇ-ബനാറസ് മൗലാന അബ്ദുൾ ബത്തീൻ നൊമാനിയും മറ്റുള്ളവരും യോഗത്തിൽ പങ്കെടുത്തു. ഇരുപക്ഷത്തെയും അഭിഭാഷകർക്ക് പുറമെ പോലീസ് കമ്മീഷണർ എ സതീഷ് ഗണേഷും യോഗത്തിൽ പങ്കെടുത്തു.

വാരാണസി സിവിൽ കോടതിയുടെ പരിഗണനയിലുള്ള കേസിൽ തൽസ്ഥിതി നിലനിൽക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് (സിജെഐ) എൻ വി രമണയോട് അടിയന്തര ഇടപെടൽ ആവശ്യപ്പെട്ട് ജ്ഞാനവാപി പള്ളിയുടെ മാനേജ്‌മെന്റ് കമ്മിറ്റി വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ എഐഎമ്മിനെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ ഹുസേഫ അഹമ്മദി ആവശ്യപ്പെട്ടു. കാശി വിശ്വനാഥ ക്ഷേത്രത്തിന് സമീപം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന പള്ളിക്കുള്ളിൽ ഹിന്ദു ദേവതകൾ ഉണ്ടെന്ന് ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന വീഡിയോഗ്രാഫി നടത്താനും തെളിവുകൾ ശേഖരിക്കാനും ഒരു പള്ളിയുടെ ദൈനംദിന സർവേയ്ക്ക് വ്യാഴാഴ്ച നിർദ്ദേശം നൽകി.

“ആരാധനാലയങ്ങളുടെ നിയമത്തിന് കീഴിലാണ് വിഷയം ഉൾപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നതെന്ന് എഐഎം അഭിഭാഷകൻ വാദിച്ചു.
ഇപ്പോള്‍, സർവേ നടത്താൻ കോടതി നിയോഗിച്ച കമ്മീഷനെ നിയമിച്ചിരിക്കുകയാണ് കോടതി. പണ്ടു മുതലേ ഇതൊരു മുസ്ലീം പള്ളിയാണ്,” അഭിഭാഷകൻ അഹമ്മദി വാദിച്ചു.

എന്നാൽ, ബെഞ്ച് ഇതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പേപ്പറുകൾ പരിശോധിക്കാത്തതിനാൽ ഉത്തരവിടാൻ കഴിയില്ലെന്ന് ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് പറഞ്ഞു. “…ഞങ്ങൾ രേഖകൾ കണ്ടിട്ടില്ല. എന്താണ് കാര്യമെന്ന് ഞങ്ങൾക്കറിയില്ല… ഞാൻ എങ്ങനെ ഒരു ഓർഡർ പാസാക്കും… ഞാൻ നോക്കട്ടെ… അത് ലിസ്റ്റ് ചെയ്യാം,” ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് പറഞ്ഞു.

അഭിഭാഷക കമ്മീഷണറെ മാറ്റണമെന്ന എഐഎമ്മിന്റെ ആവശ്യം വ്യാഴാഴ്ച സിവിൽ ജഡ്ജിയുടെ (സീനിയർ ഡിവിഷൻ) രവികുമാർ ദിവാകറിന്റെ വാരണാസി ലോക്കൽ കോടതി തള്ളുകയും ശൃംഗർ ഗൗരി സ്ഥലത്തിന്റെ സർവേ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ അജയ് കുമാർ മിശ്ര അഭിഭാഷക കമ്മീഷണറായി തുടരാൻ ഉത്തരവിടുകയും ചെയ്തത് ശ്രദ്ധേയമാണ്.

കൂടാതെ, മിശ്രയെ സഹായിക്കാൻ രണ്ട് അധിക അഭിഭാഷകരെയും കോടതി നിയമിച്ചു. വിശാൽ സിംഗ് പ്രത്യേക അഭിഭാഷക കമ്മീഷണറായും അജയ് പ്രതാപ് സിംഗ് അസിസ്റ്റന്റ് അഡ്വക്കേറ്റ് കമ്മീഷണറായും പ്രവര്‍ത്തിക്കും.

രാഖി സിംഗ്, ലക്ഷ്മി ദേവി, സീത സാഹു, മഞ്ജു വ്യാസ്, രേഖാ പഥക് എന്നീ അഞ്ച് സ്ത്രീകൾ 2021 ഏപ്രിൽ 18 ന് സമർപ്പിച്ച ഹർജി പരിഗണിക്കവെ, മാ ശൃംഗർ ഗൗരി, ഗണേശൻ, ഭഗവാൻ എന്നിവരെ ദിവസേന ആരാധിക്കുന്നതിന് അനുമതി തേടി. ഹനുമാനും നന്തിയും മസ്ജിദ് വളപ്പിലാണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്. പ്രതിഷേധങ്ങൾക്കിടയിൽ ഇരുകക്ഷികളുടെയും സാന്നിധ്യത്തിൽ മെയ് 6, 7 തീയതികളിൽ പ്രവൃത്തി ആരംഭിക്കാൻ അഭിഭാഷക കമ്മീഷണറെ ചുമതലപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

മെയ് 6 ന് ആരംഭിച്ച സർവേ, എഐഎമ്മിന്റെ പ്രതിഷേധത്തെത്തുടർന്ന് മെയ് 7 ന് സ്തംഭിച്ചു. അതേ ദിവസം തന്നെ കോടതിയിൽ ഒരു ഹർജിയും അവര്‍ ഫയൽ ചെയ്തു. പരാതിക്കാരുടെ സമ്മർദത്തിന് വഴങ്ങിയാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നതെന്ന് ആരോപിച്ച് അഭിഭാഷക കമ്മീഷണർ അജയ് കുമാർ മിശ്രയെ മാറ്റണമെന്ന് അവര്‍ അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment