നേറ്റോയിൽ ചേരാനുള്ള ഫിന്‍‌ലാന്റിനേയും സ്വീഡന്റെയും ശ്രമത്തിന് യുഎസ് സെനറ്റ് പാനൽ അംഗീകാരം നൽകി

വാഷിംഗ്ടണ്‍: റഷ്യയുമായുള്ള പിരിമുറുക്കം കൂടുതൽ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനായി രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത ഒരു നീക്കത്തിൽ, ഫിൻലൻഡിനെയും സ്വീഡനെയും വേഗത്തിൽ അംഗീകരിക്കാൻ നോർത്ത് അറ്റ്ലാന്റിക് ട്രീറ്റി ഓർഗനൈസേഷനെ (നേറ്റോ) ആവശ്യപ്പെടുന്ന ബില്ലിന് യുഎസ് സെനറ്റ് ഫോറിൻ റിലേഷൻസ് കമ്മിറ്റി അംഗീകാരം നൽകി.

യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള സൈനിക സഖ്യത്തിലേക്കുള്ള രണ്ട് നോർഡിക് രാജ്യങ്ങളുടെ പ്രവേശനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന പ്രമേയം സെനറ്റ് പാനൽ വ്യാഴാഴ്ച പാസാക്കുകയും മറ്റ് നേറ്റോ അംഗങ്ങളോട് സമാനമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

“ഈ പ്രമേയം കമ്മിറ്റി പാസാക്കിയത്, ഫിൻലൻഡും സ്വീഡനും നേറ്റോയിൽ ചേരുന്നതിനുള്ള ഉഭയകക്ഷി പിന്തുണയുടെയും പ്രകോപനമില്ലാതെ ക്രൂരവുമായ രീതിയില്‍ ഉക്രെയ്നിലെ അധിനിവേശത്തിനിടയിൽ സഖ്യം ശക്തിപ്പെടുത്തേണ്ടതിന്റെ അടിയന്തിരതയുടെയും തെളിവാണ്,” പാനൽ റാങ്കിംഗ് അംഗം ജിം റിഷ് (ആർ-ഐഡഹോ) പറഞ്ഞു.

“സ്വീഡന്റെയും ഫിൻ‌ലൻഡിന്റെയും ശക്തമായ രാഷ്ട്രീയ, സൈനിക പാരമ്പര്യങ്ങൾ അവരെ സഖ്യത്തിന് അനുയോജ്യമാക്കുന്നുവെന്ന് ഞാൻ പണ്ടേ പറഞ്ഞതാണ്. സെനറ്റ് കമ്മിറ്റിയുടെ നേതൃത്വം പിന്തുടരുമെന്നും ഈ പ്രമേയം പാസാക്കുന്നതിന് വേഗത്തിൽ നീങ്ങുമെന്നും ഞാൻ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഫെബ്രുവരി 24 ന് ഉക്രെയ്നിൽ മോസ്‌കോ സൈനിക നടപടി ആരംഭിച്ചതു മുതൽ റഷ്യയ്‌ക്കെതിരായ സഖ്യം ശക്തിപ്പെടുത്താൻ നേറ്റോ ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

റഷ്യൻ ജെറ്റുകൾ സ്വീഡിഷ്, ഫിന്നിഷ് വ്യോമാതിർത്തി ലംഘിച്ചതായി രണ്ട് നോർഡിക് രാജ്യങ്ങളും ആരോപിച്ചു.

ഫിൻലൻഡിന്റെയും സ്വീഡന്റെയും പ്രദേശങ്ങളിൽ ആണവായുധങ്ങൾ വിന്യസിക്കില്ലെന്ന് സഖ്യം റഷ്യയ്ക്ക് ഉറപ്പു നൽകുന്നില്ലെന്ന് നേറ്റോ ഡെപ്യൂട്ടി സെക്രട്ടറി ജനറൽ കാമിൽ ഗ്രാൻഡ് പറഞ്ഞു.

ആണവായുധങ്ങൾ ആതിഥേയമാക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുണ്ടോ എന്നത് വ്യക്തിഗത രാജ്യങ്ങളുടെ തീരുമാനമാണെന്ന് ഗ്രാൻഡ് പറഞ്ഞു, ഈ വിഷയത്തിൽ സഖ്യം ചില തത്വ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തില്ലെന്നും ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

“അത്തരം ആയുധങ്ങൾ വിന്യസിക്കാനോ വിന്യസിക്കാതിരിക്കാനോ ആണവ മേഖലയിൽ എല്ലാ രാജ്യങ്ങൾക്കും സ്വാതന്ത്ര്യമുണ്ട്. സഖ്യത്തിന്റെ സാധ്യമായ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ചില തത്വ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങൾ സംസാരിക്കുന്നില്ല, ”നേറ്റോ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള സൈനിക സഖ്യത്തിൽ ചേരാൻ സ്വീഡനും ഫിൻലൻഡും ഔദ്യോഗിക രേഖകള്‍ സമർപ്പിച്ചു. ഉക്രൈനിൽ റഷ്യ നടത്തിയ പ്രത്യേക ഓപ്പറേഷനു ശേഷമാണ് തങ്ങൾ തീരുമാനമെടുത്തതെന്ന് നോർഡിക് രാജ്യങ്ങൾ പറയുന്നു.

എന്നാല്‍, അവരുടെ അപേക്ഷ ഇതുവരെ തുർക്കി വെല്ലുവിളിച്ചിരുന്നു. അവർ തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുവെന്നായിരുന്നു തുര്‍ക്കിയുടെ ആരോപണം.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment