തായ്‌വാനിലെ പ്രതിപക്ഷ പ്രതിനിധി സംഘം ചൈനയിലേക്ക് പുറപ്പെട്ടു

തായ്‌വാൻ: സ്വയം ഭരണ ദ്വീപിനെതിരെ ബെയ്‌ജിംഗിന്റെ നിരന്തരമായ ആക്രമണത്തിന് മറുപടിയായി, തായ്‌വാനിലെ പ്രധാന പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടിയായ കുമിന്റാങ് ഒരു പ്രതിനിധി സംഘത്തെ മെയിൻ ലാന്റിലേക്ക് അയച്ചു.

കെഎംടി വൈസ് പ്രസിഡന്റ് ആൻഡ്രൂ ഹ്‌സിയാവോയും സംഘവും ബുധനാഴ്ച ഉച്ചതിരിഞ്ഞ് ഫുജിയാനിലെ ഷിയാമെനിലേക്ക് പുറപ്പെട്ടു. ക്രോസ്-സ്ട്രെയിറ്റ് ആശയവിനിമയങ്ങൾ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനും തായ്‌വാനീസ് ജനങ്ങൾ പ്രധാന ഭൂപ്രദേശത്ത് നേരിടുന്ന ദുരവസ്ഥ മനസ്സിലാക്കുന്നതിനുമായി 17 ദിവസത്തെ “സ്ത്യാവസ്ഥ കണ്ടെത്തൽ” യാത്രയായി പാർട്ടി വിശേഷിപ്പിച്ചു. മെയിൻലാൻഡ് പോളിസി ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ദ്വീപിന്റെ അപെക്സ് ബോഡിയായ മെയിൻലാൻഡ് അഫയേഴ്സ് കൗൺസിലിന്റെ മുൻ തലവനാണ് ഹ്‌സിയാവോ.

ഈ നിർണായക സമയത്ത്, ചൈനയിലെ മെയിൻലാൻഡിലുള്ള ഞങ്ങളുടെ ദേശക്കാരോട് ഞങ്ങളുടെ ആശങ്കകൾ പങ്കു വെയ്ക്കുകയും ഇരുവശത്തും കൂടുതൽ ആശയവിനിമയ മാർഗങ്ങൾ ഉണ്ടായിരിക്കേണ്ട ആവശ്യം ശക്തമായി ഉന്നയിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്ന് തായ്‌വാനിൽ നിന്ന് പുറപ്പെടുന്നതിന് മുമ്പ് ഹ്‌സിയാവോ തായുവാൻ അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിൽ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

തായ്‌വാനിലെ ബിസിനസുകാരും വിദ്യാർത്ഥികളും മറ്റുള്ളവരും നേരിടുന്ന വെല്ലുവിളികൾ മനസിലാക്കാൻ കെഎംടിക്ക് കടമ ഉണ്ടെന്ന് ഹ്‌സിയാവോ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു, ഒരു കക്ഷി അവ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നത് അനുഭവിച്ചറിഞ്ഞതിനാൽ ക്രോസ്-സ്ട്രെയിറ്റ് ബന്ധങ്ങൾ വഷളായിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

2016 ൽ സായ് ഇംഗ്-വെൻ പ്രസിഡന്റായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുകയും ഏക ചൈന തത്വം നിരസിക്കുകയും ചെയ്തതു മുതൽ, തായ്‌വാനും മെയിൻ ലാന്റും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വഷളായി.

പ്രധാന ഭൂപ്രദേശത്തെ നേരിടാൻ സായ് യു എസുമായി അടുത്തതിനു ശേഷം, ബെയ്ജിംഗ് തായ്‌വാനുമായുള്ള ഔദ്യോഗിക ബന്ധം വിച്ഛേദിക്കുകയും ദ്വീപിലേക്കുള്ള സൈനിക ഭീഷണി വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

യുഎസ് ഹൗസ് സ്പീക്കർ നാൻസി പെലോസിയുടെ ദ്വീപ് സന്ദർശനത്തിനെതിരെ ബീജിംഗ് ആവർത്തിച്ച് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുകയും “പ്രകോപനം” എന്ന് വിളിക്കുകയും, കഴിഞ്ഞ വ്യാഴാഴ്ച മുതൽ തായ്‌വാനിന് ചുറ്റും വിപുലമായ ലൈവ്-ഫയർ അഭ്യാസങ്ങൾ നടത്താൻ പീപ്പിൾസ് ലിബറേഷൻ ആർമിയെ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഹ്‌സിയാവോ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, PLA അഭ്യാസത്തെക്കുറിച്ച് KMT മുമ്പ് അതിന്റെ ഉത്കണ്ഠകൾ പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ബെയ്ജിംഗിന്റെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സൈനിക ഭീഷണികളെ അപലപിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു.

യുദ്ധ അഭ്യാസങ്ങള്‍ ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ജൂണിൽ നടത്തിയ സന്ദർശനം, പ്രധാന ഭൂപ്രദേശത്തെ തായ്‌വാന്റെ ആശങ്കകളെക്കുറിച്ച് അവബോധം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനും അവരുടെ പ്രശ്‌നങ്ങളെക്കുറിച്ച് പ്രാദേശിക അധികാരികളെ അറിയിക്കുന്നതിനും ഉദ്ദേശിച്ചുള്ളതായിരുന്നു എന്ന് അവർ അവകാശപ്പെട്ടു.

ക്രോസ് സ്ട്രെയിറ്റ് എക്സ്ചേഞ്ചുകളും ആശയവിനിമയങ്ങളും സുഗമമാക്കാനുള്ള നമ്മുടെ ബാധ്യത നന്നായി നിറവേറ്റണമെങ്കിൽ ഒരു നിയന്ത്രണത്തിലും നാം പരിമിതപ്പെടേണ്ടതില്ലെന്ന് ഹ്‌സിയാവോ പറഞ്ഞു.

ഈ നിർണായക സമയത്ത് കെ‌എം‌ടി സന്ദർശനത്തെ സ്വാതന്ത്യ ചായ്‌വുള്ള ഡെമോക്രാറ്റിക് പ്രോഗ്രസീവ് പാർട്ടി സായ് ശക്തമായി വിമർശിച്ചു.

KMT യിലെ ചില അംഗങ്ങൾ പോലും സന്ദർശനത്തെ ശക്തമായി എതിർത്തു, സമയം അനുചിതമാണെന്ന് വാദിച്ചു. പ്രത്യേകിച്ച്, തായ്‌വാൻ ചൈനയുടെ ഭാഗമാണെന്നും പുനരേകീകരണം ആവശ്യമാണെന്നും ക്രോസ്-സ്ട്രെയിറ്റ് ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു ധവളപത്രം ബീജിംഗ് ബുധനാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയതിന് ശേഷം.

ചൈനീസ് പീപ്പിൾസ് പൊളിറ്റിക്കൽ കൺസൾട്ടേറ്റീവ് കോൺഫറൻസിന്റെ നാഷണൽ കമ്മിറ്റി ചെയർമാനും തായ്‌വാൻ അഫയേഴ്‌സ് ഓഫീസ് മേധാവി ലിയു ജിയുമായ വാങ് യാങ്ങുമായി കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് പോകുന്നതായി ചില പ്രാദേശിക മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ ഹ്സിയാവോ നിഷേധിച്ചു. പ്രതിനിധി സംഘത്തിന് ഒരു സൂചനയും ഇല്ലായിരുന്നു. ഒരു പ്ലാനും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ബെയ്ജിംഗിലേക്ക് ഒരു യാത്ര നടത്തുക അല്ലെങ്കിൽ മെയിൻലാൻഡിൽ നിന്നുള്ള മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരെ കാണുക അത്രമാത്രമേ ലക്ഷ്യമുണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ക്ഷണിച്ചാൽ, പ്രാദേശിക മെയിൻലാൻഡ് ചൈനീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്താനുള്ള സാധ്യത തള്ളിക്കളയില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പ്രഖ്യാപിച്ചു.

നവംബറിൽ നടക്കുന്ന തദ്ദേശ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ കെഎംടിയുടെ സാധ്യതകളെക്കുറിച്ച് ആശങ്കയുണ്ടോ എന്ന ചോദ്യത്തിന്, തായ്‌വാൻ വൈവിധ്യമാർന്ന ശബ്ദങ്ങൾ നിറഞ്ഞ ഒരു ബഹുസ്വര സമൂഹമാണെന്ന് അദ്ദേഹം മറുപടി നൽകി. “ചിലർ ഞങ്ങളുടെ വരവിനെ എതിർക്കുമ്പോൾ മറ്റുചിലർ ഞങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. KMT അതിന്റെ ഉത്തരവാദിത്വം നിറവേറ്റണം, അതിൽ നിന്ന് തടയരുത്.”

തായ്‌വാൻ കടലിടുക്കിന്റെ മറുവശത്ത് എന്തെങ്കിലും പറഞ്ഞതിന്റെ ഫലമായി നമ്മുടെ നിലപാട് മാറാൻ സാധ്യതയില്ല. നമ്മുടെ അസ്തിത്വത്തിന്റെ യാഥാർത്ഥ്യം ബീജിംഗും അംഗീകരിക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ക്വാറന്റൈൻ നിയമങ്ങൾ കാരണം, KMT പ്രതിനിധികൾ 10 ദിവസത്തേക്ക് Xiaomi-യിൽ ഉണ്ടായിരിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അതിനുശേഷം, ആഗസ്റ്റ് 26-ന് സിയാമെനിലേക്ക് മടങ്ങുന്നതിന് മുമ്പ് തായ്‌പേയിലേക്കുള്ള യാത്രയ്ക്ക് മുന്‍പ് അവര്‍ ഗ്വാങ്‌ഷോ, സെജിയാങ്, ജിയാങ്‌സു എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് പോകും.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment